stardict 3.0.0 - en to vi translation catalogue (399 entries)

en: stardict application
vi: ứng dụng stardict

en: stardict automation factory
vi: bộ tạo khả năng tự động hoá stardict

en: Lookup words
vi: Tra từ

en: A custom font that will be used in StarDict. This will only take effect if the "Use Custom Font" option is turned on.
vi: Phông chữ riêng sẽ được dùng trong StarDict. Nó sẽ chỉ có tác động nếu tùy chọn « Dùng phông riêng » đã được hiệu lực.

en: Custom Font
vi: Phông riêng

en: Dictionary configure xml
vi: XML cấu hình từ điển

en: Dictionary order
vi: Thứ tự từ điển

en: Disabled plug-in list
vi: Danh sách phần bổ sung bị tắt

en: Disabled tree dictionary list
vi: Danh sách từ điển cây bị tắt

en: Enable sound event
vi: Bật dữ kiện âm thanh

en: Enable to use TTS program
vi: Bật dùng chương trình TTS

en: Engine index
vi: Chỉ mục cơ chế

en: From-language index
vi: Chỉ mục ngôn ngữ nguồn

en: Hide floating window when modifier key is released
vi: Ẩn cửa sổ nổi khi phím bổ trợ được buông ra

en: Hide floating window when modifier key is released. It only take effect when only_scan_while_modifier_key is turned on.
vi: Ẩn cửa sổ nổi khi phím bổ trợ được buông ra. Nó chỉ có tác động nếu biến « only_scan_while_modifier_key » (chỉ quét trong khi phím bổ trợ) được bật.

en: Hide the list
vi: Ẩn danh sách

en: Hide the window on startup
vi: Ẩn cửa sổ khi khởi chạy

en: Hpaned 's position
vi: Vị trí của Hpaned

en: List the dictionaries in order.
vi: Liệt kê các từ điển theo thứ tự.

en: List the plugins in order.
vi: Liệt kê các phần bổ sung theo thứ tự.

en: List the plugins which are disabled.
vi: Liệt kê các phần bổ sung bị tắt.

en: List the search websites.
vi: Liệt kê các cơ chế tìm kiếm.

en: List the tree dictionaries in order.
vi: Liệt kê các từ điển cây theo thứ tự.

en: List the tree dictionaries which are disabled.
vi: Liệt kê các từ điển cây bị tắt.

en: Maximum window-height
vi: Độ cao cửa sổ tối đa

en: Maximum window-width
vi: Độ rộng cửa sổ tối đa

en: Only scan while modifier key is being pressed
vi: Chỉ quét trong khi phím bổ trợ được ấn giữ

en: Only scan while the modifier key is being pressed. The modifier key is set by "scan_modifier_key".
vi: Chỉ quét trong khi phím bổ trợ được ấn giữ. Phím bổ trợ riêng được đặt bằng biến « scan_modifier_key » (phím bổ trợ quét).

en: Only scan while this modifier key is being pressed. It can be Win(0), Shift(1), Alt(2) or Ctrl(3).
vi: Chỉ quét trong khi phím bổ trợ được ấn giữ. Phím bổ trợ này có thể là Win(0), Shift(1), Alt(2) hay Ctrl(3).

en: Plug-in order
vi: Thứ tự phần bổ sung

en: Pronounce the word when it pops up.
vi: Phát âm từ khi nó nhảy ra.

en: Pronounce the word when the floating window pops up.
vi: Phát âm từ khi cửa sổ nổi tự mở.

en: Query in the floating window when middle mouse button is clicked
vi: Nhấn nút giữa trên chuột thì tra tìm trong cửa sổ nổi

en: Save the dictionary manage configure.
vi: Lưu cấu hình quản lý từ điển.

en: Scan modifier key
vi: Phím bổ trợ quét

en: Scan the Selection
vi: Quét qua vùng chọn

en: Search website list
vi: Danh sách cơ chế tìm kiếm

en: TTS program commandline
vi: Dòng lệnh chương trình TTS

en: The commandline to use external TTS program to pronounce words.
vi: Dòng lệnh đặt chương trình TTS bên ngoài có khả năng phát âm từ.

en: The height of the main stardict window.
vi: Độ cao của cửa sổ stardict chính.

en: The hpaned's position, between the listview and the textview.
vi: Vị trí của hpaned, giữa ô xem danh sách và ô xem văn bản.

en: The index of the from-language for translating.
vi: Chỉ mục của ngôn ngữ nguồn để dịch.

en: The index of the to-language for translating.
vi: Chỉ mục của ngôn ngữ đích để dịch.

en: The index of the translate engine.
vi: Chỉ mục của cơ chế dịch.

en: The maximum height of the floating stardict window.
vi: Độ cao tối đa của cửa sổ stardict nổi.

en: The maximum width of the floating stardict window.
vi: Độ rộng tối đa của cửa sổ stardict nổi.

en: The width of the main stardict window.
vi: Độ rộng của cửa sổ stardict chính.

en: To-language index
vi: Chỉ mục ngôn ngữ nguồn

en: Tree Dictionary order
vi: Thứ tự từ điển cây

en: Use Custom Font
vi: Dùng phông riêng

en: Whether the main window is maximized or not.
vi: Có nên phóng to cửa sổ chính hay không.

en: Whether the window is maximized or not
vi: Có nên phóng to cửa sổ hay không.

en: Whether to enable sound events or not. StarDict will play a sound event when a button is active or released, and when a menu pops up.
vi: Có nên hiệu lực các dữ kiện âm thanh hay không. StarDict sẽ chạy dữ kiện âm thanh khi cái nút được bấm hay buông ra, và khi trình đơn tự mở.

en: Whether to enable startdict to use external TTS program to pronounce words.
vi: Có nên cho stardict có khả năng sử dụng chương trình TTS bên ngoài để phát âm từ hay không.

en: Whether to hide the main window on startup, or not.
vi: Có nên ẩn cửa sổ chính khi khởi chạy hay không.

en: Whether to hide the word-list view or not.
vi: Có nên ẩn ô xem danh sách từ hay không.

en: Whether to lock the floating window or not. While locked, the window will not disappear.
vi: Có nên khoá cửa sổ nổi hay không. Bị khoá thì cửa sổ không biến mất.

en: Whether to query in the floating window, or in the main window. Query is activated by the user clicking the middle mouse button on the notification area icon.
vi: Có nên tra tìm trong cửa sổ nổi, hay trong cửa sổ chính. Chức năng tra tìm được kích hoạt khi người dùng nhấn nút giữa chuột vào biểu tượng trong vùng thông báo.

en: Whether to scan the selection or not. When the user selects text, stardict will popup a flat window showing the meaning of that text.
vi: Có nên quét qua vùng chọn hay không. Khi người dùng lựa chọn đoạn văn bản, stardict sẽ tự mở cửa sổ phẳng hiển thị nghĩa của đoạn đó.

en: Whether to use a user-defined font in StarDict, instead of the default system font. If this option is turned on, then the font named in the "Custom Font" option will be used instead of the system font.
vi: Có nên sử dụng phông được người dùng xác định trong StarDict, thay cho phông hệ thống mặc định. Bật tùy chọn này thì phông được đặt trong tùy chọn « Phông riêng » sẽ được dùng thay cho phông hệ thống.

en: Window-height
vi: Độ cao cửa sổ

en: Window-width
vi: Độ rộng cửa sổ

en: lock position (x)
vi: Vị trí khoá (x)

en: lock position (y)
vi: Vị trí khoá (y)

en: the window's x position while locked.
vi: vị trí x của cửa sổ bị khoá

en: the window's y position while locked.
vi: vị trí y của cửa sổ bị khoá

en: whether to lock the window or not
vi: có nên khoá cửa sổ hay không

en: XDXF data parse plug-in is not found!
vi: Không tìm thấy phần bổ sung phân tách dữ liệu XDXF.

en: PowerWord data parse plug-in is not found!
vi: Không tìm thấy phần bổ sung phân tách dữ liệu PowerWord.

en: Wiki data parse plug-in is not found!
vi: Không tìm thấy phần bổ sung phân tách dữ liệu Wiki.

en: HTML data parse plug-in is not found!
vi: Không tìm thấy phần bổ sung phân tách dữ liệu HTML.

en: <span foreground="red">[Load image error!]</span>
vi: <span foreground="red">[Lỗi nạp ảnh.]</span>

en: <span foreground="red">[Missing Image]</span>
vi: <span foreground="red">[Ảnh bị thiếu]</span>

en: Unkown data type, please upgrade StarDict!
vi: Không rõ kiểu dữ liệu, hãy cập nhật chương trình StarDict.

en: StarDict.org	http://www.stardict.org	http://www.stardict.org/query.php?q=%s
    Dictionary.com	http://dictionary.reference.com	http://dictionary.reference.com/search?q=%s
    dict.leo.org	http://dict.leo.org	http://dict.leo.org/?search=%s&lang=en
    H2G2	http://www.h2g2.com	http://www.h2g2.com/Search?searchstring=%s&searchtype=ARTICLE&skip=0&show=20&showapproved=1&shownormal=1&showsubmitted=1
    WhatIs	http://whatis.techtarget.com	http://whatis.techtarget.com/wsearchResults/1,290214,sid9,00.html?query=%s
    Altavista	http://www.altavista.com	http://www.altavista.com/cgi-bin/query?q=%s
    WEB.DE	http://suche.web.de	http://suche.web.de/search/?su=%s
    WebCrawler	http://www.webcrawler.com	http://www.webcrawler.com/cgi-bin/WebQuery?searchText=%s
    Google	http://www.google.com	http://www.google.com/search?q=%s
    Yahoo	http://search.yahoo.com	http://search.yahoo.com/bin/search?p=%s
    CMU	http://www.speech.cs.cmu.edu	http://www.speech.cs.cmu.edu/cgi-bin/cmudict?in=%s
vi: StarDict.org	http://www.stardict.org	http://www.stardict.org/query.php?q=%s
    Dự án Từ điển tiếng Việt miễn phí	http://gkws0.informatik.uni-leipzig.de:8080/td?word=%@&db=ev&fmt=u&k=viqr
    Wiktionary-VI	http://vi.wiktionary.org/wiki/%C4%90%E1%BA%B7c_bi%E1%BB%87t:Search?search=%@
    Wikipedia-VI	http://vi.wikipedia.org/wiki/%C4%90%E1%BA%B7c_bi%E1%BB%87t:Search?search=%@&fulltext=T%C3%ACm+ki%E1%BA%BFm
    VDict	http://vdict.com/?dictionary=1&word=%@&typings=-1&quickm=0&autoc
    Dictionary.com	http://dictionary.reference.com	http://dictionary.reference.com/search?q=%s
    dict.leo.org	http://dict.leo.org	http://dict.leo.org/?search=%s&lang=en
    H2G2	http://www.h2g2.com	http://www.h2g2.com/Search?searchstring=%s&searchtype=ARTICLE&skip=0&show=20&showapproved=1&shownormal=1&showsubmitted=1
    WhatIs	http://whatis.techtarget.com	http://whatis.techtarget.com/wsearchResults/1,290214,sid9,00.html?query=%s
    Altavista	http://www.altavista.com	http://www.altavista.com/cgi-bin/query?q=%s
    WEB.DE	http://suche.web.de	http://suche.web.de/search/?su=%s
    WebCrawler	http://www.webcrawler.com	http://www.webcrawler.com/cgi-bin/WebQuery?searchText=%s
    Google	http://www.google.com	http://www.google.com/search?q=%s
    Yahoo	http://search.yahoo.com	http://search.yahoo.com/bin/search?p=%s
    CMU	http://www.speech.cs.cmu.edu	http://www.speech.cs.cmu.edu/cgi-bin/cmudict?in=%s
    Tìm phần mở rộng tập tin	http://filext.com/detaillist.php?extdetail=%@

en: Default Group
vi: Nhóm mặc định

en: Only level %d user can choose this dictionary!
vi: Chỉ người dùng cấp %d có khả năng chọn từ điển này.

en: You can only choose %d dictionaries.
vi: Bạn chỉ có khả năng chọn %d từ điển.

en: Dictionary Name
vi: Tên từ điển

en: Word count
vi: Đếm từ

en: Browse Dictionaries
vi: Duyệt qua các Từ điển

en: These settings will take effect the next time you run StarDict.
vi: Thiết lập này sẽ có tác động lần kế tiếp bạn khởi chạy StarDict.

en: Loading...
vi: Đang nạp...

en: <span foreground="red">Query Dict</span>
vi: <span foreground="red">Tra tìm trong Từ điển</span>

en: <span foreground="red">Scan Dict</span>
vi: <span foreground="red">Quét qua Từ điển</span>

en: Virtual Dictionary
vi: Từ điển ảo

en: You can have multiple groups of dictionaries, such as "Study English", "Learn German", and switch them instantly.
vi: Bạn có thể tạo nhiều nhóm từ điển khác nhau, v.d. « Học tiếng Anh », « Tin học tiếng Việt » và « Tin học tiếng Anh », rồi chuyển đổi ngay giữa các nhóm này.

en: The Query Dict will show in the main window, the Scan Dict will show in the floating window.
vi: Tra tìm trong Từ điển sẽ hiển thị trong cửa sổ chính, còn Quét qua Từ điển sẽ hiển thị trong cửa sổ nổi.

en: Author
vi: Tác giả

en: Email
vi: Địa chỉ thư

en: Website
vi: Địa chỉ Web

en: Description
vi: Mô tả

en: Date
vi: Ngày

en: File name
vi: Tên tập tin

en: Enable
vi: Bật

en: Are you sure to delete this dict group?
vi: Bạn có chắc muốn xoá nhóm từ điển này không?

en: New dict group
vi: Nhóm từ điển mới

en: Group name:
vi: Tên nhóm:

en: Add dictionary
vi: Thêm từ điển

en: Add
vi: Thêm

en: Delete
vi: Xoá

en: Information
vi: Thông tin

en: Move to top
vi: Đem lên trên

en: Move up
vi: Đêm lên

en: Move down
vi: Đem xuống

en: Move to bottom
vi: Đem xuống dưới

en: D_ict List
vi: Danh sách Từ đ_iển

en: Manage _Dict
vi: _Quản lý Từ điển

en: T_ree dictionaries
vi: Từ điển câ_y

en: _Network dictionaries
vi: Từ điển mạ_ng

en: _Show information
vi: _Hiện thông tin

en: Select _All
vi: Chọn _tất cả

en: _Unselect all
vi: _Bỏ chọn tất cả

en: Visit
vi: Thăm

en:  to download dictionaries!
vi:  để tải xuống từ điển nhé.

en: Upgrade Now!
vi: Cập nhật ngay !

en: Manage Dictionaries
vi: Quản lý Từ điển

en: Dictionary Information
vi: Thông tin Từ điển

en: Synonym word count
vi: Đếm từ đồng nghĩa

en: Download Now!
vi: Tải xuống ngay !

en: StarDict - Scanning
vi: StarDict - Đang quét

en: StarDict - Stopped
vi: StarDict - Bị dừng

en: _Scan
vi: _Quét

en: _Quit
vi: T_hoát

en: Query in the main window
vi: Tra tìm trong cửa sổ chính

en: Save to file
vi: Lưu vào tập tin

en: Pronounce the word
vi: Phát âm từ

en: Stop selection-scanning
vi: Dừng quét qua vùng chọn

en: Help
vi: Trợ giúp

en: Quit
vi: Thoát

en: Lock floating window
vi: Khoá cửa sổ nổi

en: <Not Found!>
vi: <Không tìm thấy>

en: Fuzzy query
vi: Truy vấn mờ

en: has succeeded.
vi: thành công.

en: Found 1 word:
vi: Tìm 1 từ :

en: Found %d words:
vi: Tìm %d từ :

en: _Copy
vi: _Chép

en: _Save
vi: _Lưu

en: _Query
vi: _Tra tìm

en: _Play
vi: _Phát

en: _Fuzzy Query
vi: Truy vấn _mờ

en: Clear the search box
vi: Xoá trường tìm

en: Fuzzy Query
vi: Truy vấn mờ

en: Go Back - Right button: history (Alt+Left)
vi: Lùi lại - Nút bên phải: lịch sử (Alt+bên Trái)

en: Show the main menu (Alt+M)
vi: Hiện trình đơn chính (Alt+M)

en: StarDict is an international dictionary for GNOME.
vi: StarDict là một từ điển quốc tế cho GNOME.

en: Pr_eferences
vi: Tù_y thích

en: Manage _Plugins
vi: Quản lý _Phần bổ sung

en: _New Version
vi: Phiên bả_n mới

en: _Help
vi: Trợ g_iúp

en: _About
vi: _Giới thiệu

en: List
vi: Danh sách

en: Result
vi: Kết quả

en: Full-Text Translation
vi: Dịch toàn văn bản

en: Tree
vi: Cây

en: Choose dict group
vi: Chọn nhóm từ điển

en: Next word (Alt+Down)
vi: Từ kế (Alt+bên Dưới)

en: Previous word (Alt+Up)
vi: Từ lùi (Alt+bên Trên)

en: Enable Net Dict
vi: Bật từ điển Net

en: Show the word list
vi: Hiện danh sách từ

en: Hide the word list
vi: Ẩn danh sách từ

en: Copy
vi: Chép

en: Save to file(Alt+E)
vi: Lưu vào tập tin (Alt+E)

en: Print
vi: In

en: Search in the definition (Ctrl+F)
vi: Tìm trong lời định nghĩa (Ctrl+F)

en: Warning! No dictionary is loaded.
    Please go to StarDict's website, download some dictionaries:
    %s%s%s and put them to %s.
vi: Cảnh báo : chưa nạp từ điển.
    Hãy đi tới địa chỉ Web của StarDict,
    tải xuống một số từ điển:
    %s%s%s và để chúng vào %s.

en:         Welcome to StarDict!
    
       Press Ctrl+Q to quit. Press Alt+Z to iconify the window or Alt+X to hide the window.
       Press Alt+C or ESC to clear the input entry's text.
       Press Space key to move focus to the input entry.
       If the query word was not found, you can press Tab key to select the first word in the word list.
       After selected some text, clicking the middle mouse button on the main window's Definition area or on the notification area icon will look up that word.
       StarDict can match strings against patterns containing '*' (wildcard) and '?' (joker).
       Input a word beginning with '/' to do a Fuzzy query.
       When the floating window reports that a word was not found, double clicking will perform a fuzzy query.
vi: 	Chào mừng bạn sử dụng StarDict.
    
    Bấm tổ hợp phím: • Ctrl+Q		thoát khỏi chương trình
     • Alt+Z		thu nhỏ cửa sổ
     • Alt+X		ẩn cửa sổ
     • Alt+C hay ESC	xoá trường gõ vào
     • phím dài	đặt tiêu điểm vào trường gõ vào
     • Tab		không tìm thấy thì chọn từ đầu trong danh sách từ
    
    Sau khi lựa chọn (cụm) từ trong văn bản, cú nhấn cái nút giữa chuột vào vùng Lời định nghĩa của cửa sổ chính, hay vào biểu tượng của vùng thông báo, sẽ tra tìm từ đó.
    
    StarDict có khả năng khớp với mẫu chứa ký tự đại diện: dấu sao (*) và dấu hỏi (?).
    
    Gõ từ bắt đầu với dấu xuyệc (/) để chạy truy vấn mờ (cũng tìm kết quả gần đúng).
    
    Cửa sổ nổi thông báo « Không tìm thấy » thì cú nhấn đôi sẽ chạy truy vấn mờ.

en:        Welcome to StarDict
    StarDict is a Cross-Platform and international dictionary written in Gtk2. It has powerful features such as "Glob-style pattern matching," "Scan selected word," "Fuzzy query," etc.
    
           Here is an introduction to using StarDict:
    
           1. Glob-style pattern matching
           You can input strings containing '*' (wildcard) and '?' (joker) as the pattern. '*' matches an arbitrary, possibly empty, string, and '?' matches an arbitrary character. After pressing Enter, the words that match this pattern will be shown in the list.
           2. Fuzzy query
           When you can't remember how to spell a word exactly, you can try StarDict's Fuzzy query. It uses "Levenshtein Edit Distance" to compute the similarity between two words, and gives the match results which are most similar to the word that you input. To create a fuzzy query, just input the word with a beginning "/", and then press Enter.
           3. Full-text search
           Full-text search searchs a word in the data. To create a Full-text search, just input the word with a beginning "|", and then press Enter. For example, "|ab cd" searchs data which contain both "ab" and "cd". If the words contain Space character, you can use "\ ", such as "|apple\ pie", other escaping characters are "\\" for '\', "\t" for Tab and "\n" for new line.
           4. Special character search
           If your words contain special characters, you can use '\' to escape it, for example, "a\*b\?" searchs "a*b?", "\/abc" searchs "/abc".
           5. Scan selected word
           Turn on the check button at the bottom-left corner of the StarDict window to activate this feature. When this feature is on, StarDict will automatically look up words, phrases, and Chinese characters in other applications. Just highlight a word or phrase with your mouse, and a floating window will pop up showing the definition of the selected word.
           6. Dictionary management
           Click the "Manage dictionaries" button at the bottom-right corner of the window to access the dictionary management dialog. From here, you can disable some dictionaries that you don't need, and set the dictionaries' querying order.
    
    
           Statement: This program is distributed in the hope that it will be useful, but WITHOUT ANY WARRANTY; without the warranty that the word spelling, definition, and phonetic information are correct.
vi:        Chào mừng bạn sử dụng StarDict
    StarDict là một từ điển quốc tế đa nền tảng được ghi bằng Gtk2.
    
    Nó có một số tính năng mạnh mẽ như « Khớp với mẫu kiểu glob », « Quét tìm từ đã chọn » và « Truy vấn mờ ».
           Giới thiệu về cách sử dụng StarDict:
    
           1. Khớp với mẫu kiểu glob
    Bạn có thể gõ chuỗi chứa ký tự đại diện: dấu sao (*) và dấu hỏi (?). • dấu sao (*)		khớp với chuỗi tùy ý có thể là rỗng
     • dấu hỏi (?)		khớp với một ký tự tùy ý
    Sau khi bấm phím Enter, các từ khớp với mẫu này sẽ hiển thị trong danh sách.
    
           2. Truy vấn mờ — « /từ »,
    Khi bạn không nhớ được chính tả chính xác của từ, bạn có thể chạy truy vấn mờ của StarDict. Nó sử dụng « Khoảng cách chỉnh sửa của Levenshtein » để tính độ tương tự giữa hai từ, rồi cung cấp kết quả tương tự nhất với từ bạn đã gõ vào. Để tạo truy vấn mờ, chỉ gõ từ với dấu xuyệc (/) đi trước (v.d. « /chẩng », rồi bấm phím Enter.
    
           3. Tìm qua toàn văn bản — « |từ », « |Việt \ Nam »
    Chức năng tìm qua toàn văn bản thì tìm từ trong tài liệu hay dữ liệu hiện thời. Để chạy tiến trình tìm qua toàn văn bản, chỉ gõ từ với dấu ống dẫn (|) đi trước (v.d. « |bảng »), rồi bấm phím Enter. Chẳng hạn, chuỗi tìm « |Việt Nam » tìm văn bản chứa cả hai « Việt » và « Nam » (không nhất thiết kề nhau). Để tìm chuỗi chứa dấu cách, gõ dấu xuyệc ngước (\) để ngụ ý dấu cách. Chẳng hạn, chuỗi tìm « |Việt \ Nam » sẽ tìm văn bản chứa « Việt Nam », không phải « Việt » và « Nam » ở vị trí khác. Cũng có thể sử dụng dấu xuyệc ngược để thoát ký tự đặc biệt khác, v.d.: • \\	\
     • \t	dấu cách Tab
     • \n	dòng mới
    
           4. Tìm ký tự đặc biệt — « thư_mục\/tập_tin »
    Cũng có thể sử dụng dấu xuyệc ngược (\) để thoát ký tự đặc biệt bạn muốn tìm, v.d.
     • \*		ddu\* • \?		được không\? • \/		home\/tài_liệu\/bảng_tính
    
           5. Quét tìm từ đã chọn — bật và tô sáng
    Bật dấu kiểm ở góc dưới bên trái cửa sổ StarDict để kích hoạt tính năng này. Bật thì StarDict sẽ tự động tra tìm từ, cụm từ và ký tự tiếng Trung trong ứng dụng khác. Chỉ hãy tô sáng từ hay cụm từ bằng con chuột, rồi cửa sổ nổi sẽ tự mở, hiển thị lời xác định từ đã chọn.
    
           6. Quản lý từ điển
    Nhấn vào cái nút « Quản lý Từ điển » ở góc dưới bên phải cửa sổ để mở hộp thoại quản lý các từ điển. Trong đó, bạn có thể tắt những từ điển không hiện thời cần thiết, và đặt thứ tự từ điển tra tìm.
    
    
    	Thông báo
    Chương trình này được phân phối vì mong muốn nó có ích, nhưng KHÔNG BẢO HÀNH GÌ CẢ, không bảo hành từ có chính tả, lời định nghĩa hay thông tin phát âm đúng.

en: Found no words matching this pattern!
vi: Không tìm thấy từ khớp với mẫu này.

en: There are too many spelling errors :-(
vi: Quá nhiều lỗi chính tả. :(

en: There are no dictionary's article with such word :-(
vi: Không có mục từ điển chứa từ này. :(

en: The text "%s" was not found.
vi: Không tìm thấy chuỗi « %s ».

en: _Pronounce
vi: _Phát âm

en: Arabic
vi: A Rập

en: Chinese
vi: Trung

en: Chinese (Simplified)
vi: Trung (phổ thông)

en: Chinese (Traditional)
vi: Trung (truyền thống)

en: English
vi: Anh

en: French
vi: Pháp

en: German
vi: Đức

en: Italian
vi: Ý

en: Japanese
vi: Nhật

en: Korean
vi: Hàn

en: Portuguese
vi: Bồ Đào Nha

en: Russian
vi: Nga

en: Spanish
vi: Tây Ban Nha

en: Dutch
vi: Hoà

en: Greek
vi: Hy Lạp

en: Swedish
vi: Thuỵ Điển

en: Google Translate
vi: Dịch qua Google

en: Yahoo Translate
vi: Dịch qua Yahoo

en: Altavista Translate
vi: Dịch qua Altavista

en: SystranBox Translate
vi: Dịch qua SystranBox

en: Excite Japan Translate
vi: Dịch qua Excite Japan

en: <b>Full-Text Translation</b>
vi: <b>Dịch toàn văn bản</b>

en: To
vi: Sang

en: _Translate
vi: _Dịch

en: Powered by -
vi: Dựa vào sức mạnh của -

en: Please input some words to translate.
vi: Hãy gõ đoạn văn bản cần dịch.

en: Connecting...
vi: Đang kết nối...

en: Scan the selection
vi: Quét qua văn bản

en: Show info
vi: Hiện thông tin

en: Preferences
vi: Tùy thích

en: Manage dictionaries
vi: Quản lý từ điển

en: Go to the StarDict website
vi: Đi tới địa chỉ Web của StarDict

en: Search an Internet dictionary - Right button: website list
vi: Tìm qua từ điển Internet - Nút bên phải hiện danh sách địa chỉ Web

en: %s
    
    <b>Author:</b>	%s
    <b>Website:</b>	%s
    <b>Filename:</b>	%s
vi: %s
    
    <b>Tác giả:</b>	%s
    <b>Địa chỉ:</b>	%s
    <b>Tên tập tin:</b>	%s

en: <b>Virtual Dictionary</b>
vi: <b>Từ điển ảo</b>

en: <b>TTS Engine</b>
vi: <b>Cơ chế TTS</b>

en: <b>Data Parse Engine</b>
vi: <b>Cơ chế phân tách dữ liệu</b>

en: <b>Misc</b>
vi: <b>Lặt vặt</b>

en: Plug-in Name
vi: Tên phần bổ sung

en: Configure Pl_ug-in
vi: Cấ_u hình phần bổ sung

en: <b>Plug-in Details</b>
vi: <b>Chi tiết về phần bổ sung</b>

en: Manage Plugins
vi: Quản lý Phần bổ sung

en: Scan Selection
vi: Quét qua vùng chọn

en: Font
vi: Phông

en: Cache
vi: Bộ nhớ tạm

en: Export
vi: Xuất

en: Sound
vi: Âm thanh

en: Article rendering
vi: Vẽ mục

en: Net Dict
vi: Từ điển Net

en: Input
vi: Gõ

en: Options
vi: Tùy chọn

en: Search website
vi: Địa chỉ Web Tìm kiếm

en: Settings
vi: Thiết lập

en: Dictionary
vi: Từ điển

en: Network
vi: Mạng

en: Main window
vi: Cửa sổ chính

en: Notification area icon
vi: Biểu tượng vùng thông báo

en: Floating window
vi: Cửa sổ nổi

en: Categories
vi: Loại

en: _Only scan while the modifier key is being pressed.
vi: _Chỉ quét khi phím bổ trợ được ấn giữ.

en: H_ide floating window when modifier key released.
vi: Ẩn cửa sổ nổ_i khi phím bổ trợ được buông ra.

en: Scan modifier _key:
vi: _Phím bổ trợ quét:

en: _Scan clipboard.
vi: _Quét qua bảng nháp.

en: _Use scan hotkey: Ctrl+Alt+F1.
vi: _Dùng phím tắt quét: Ctrl+Alt+F1.

en: Choose dictionary font
vi: Chọn phông từ điển

en: Choose
vi: Chọn

en: Dictionary font
vi: Phông từ điển

en: _Use custom font.
vi: _Dùng phông riêng.

en: Dictionary _font:
vi: _Phông từ điển:

en: Create c_ache files to speed up loading.
vi: Tạo tập tin nhớ tạm để nạp nh_anh hơn.

en: _Sort word list by collate function.
vi: _Sắp xếp danh sách từ bằng hàm đối xứng.

en: 	Collate _function:
vi: 	_Hàm đối xứng:

en: After enabled collation, when load the dictionaries for the first time, it will take some time for sorting, please wait for a moment.
vi: Bật khả năng đối xứng thì từ điển được nạp lần đầu tiên cần phải sắp xếp các từ : hãy đợi một chút.

en: C_lean all cache files
vi: _Xoá mọi tập tin nhớ tạm

en: Open file...
vi: Mở tập tin...

en: _Only export word.
vi: _Chỉ xuất từ.

en: File name:
vi: Tên tập tin:

en: _Browse...
vi: _Duyệt...

en: _Highlight search term
vi: Tô sáng c_huỗi tìm kiếm

en: _Enable sound event.
vi: _Bật dữ kiện âm thanh.

en: Command for playing wav files:
vi: Lệnh để phát tập tin WAV:

en: RealPeopleTTS search path:
vi: Đường dẫn tìm kiếm RealPeopleTTS:

en: _Use TTS program.
vi: _Dùng chương trình TTS.

en: Commandline:
vi: Dòng lệnh:

en: Account
vi: Tài khoản

en: _User Name:
vi: Tên người _dùng:

en: _Password:
vi: _Mật khẩu :

en: Please input the password.
vi: Hãy gõ mật khẩu.

en: Register
vi: Đăng ký

en: _Email:
vi: Đị_a chỉ thư :

en: Please input the user name.
vi: Hãy gõ tên người dùng.

en: Please input the email.
vi: Hãy gõ địa chỉ thư điện tử.

en: Please input a valid email.
vi: Hãy gõ một địa chỉ thư điện tử hợp lệ.

en: Enable _network dictionaries.
vi: Bật từ điể_n mạng.

en: StarDict server:
vi: Máy phục vụ StarDict:

en: Port:
vi: Cổng:

en: Account:
vi: Tài khoản:

en: _Register an account
vi: Đăng _ký tài khoản

en: _Search while typing.
vi: _Tìm trong khi gõ.

en: Word change _timeout:
vi: _Thời hạn thay đổi từ :

en: (default:300)
vi: (mặc định:300)

en: Show the _first word when not found.
vi: Không tìm thấy thì hiện từ đầu.

en: _Auto run StarDict after boot.
vi: _Tự động khởi chạy StarDict sau khi khởi động.

en: Hide main window when _starting StarDict.
vi: Ẩn cửa sổ chính khi khởi chạy _StarDict.

en: _Use open main window hotkey: Ctrl+Alt+Z.
vi: _Dùng phím tắt mở cửa sổ chính: Ctrl+Alt+Z.

en: Website Name
vi: Tên trang Web

en: Website link
vi: Liên kết trang Web

en: Website search link
vi: Liên kết tìm kiếm trang Web

en: Please input the website name.
vi: Hãy gõ tên của trang Web.

en: Please input the website link.
vi: Hãy gõ liên kết (địa chỉ) của trang Web.

en: Please input the website search link.
vi: Hãy gõ liên kết (địa chỉ) tìm kiếm của trang Web.

en: The website search link should contains a "%%s" string for querying a word.
vi: Liên kết tìm kiếm của trang Mạng nên chứa chuỗi « %%s » để tra tìm từ.

en: The website search link should contains a "%%s" string for quering word.
vi: Liên kết tìm kiếm của trang Mạng nên chứa chuỗi « %%s » để tra tìm từ.

en: _Query in the floating window when middle mouse
    button is clicked.
vi: T_ra tìm trong cửa sổ nổi khi nhấn nút giữa trên chuột.

en: _Pronounce the word when it pops up.
vi: _Phát âm từ khi nó nhảy ra.

en: _Show floating window if word not found.
vi: Không tìm thấy từ thì hiện cửa _sổ nổi.

en: Max window _width:
vi: Độ _rộng cửa sổ tối đa:

en: (default:320)
vi: (mặc định:320)

en: Max window hei_ght:
vi: Độ c_ao cửa sổ tối đa:

en: (default:240)
vi: (mặc định:240)

en: _Use custom background color:
vi: _Dùng màu nền riêng:

en: Cat_egories:
vi: _Loại:

en: Loading
vi: Đang nạp

en: Command TTS
vi: TTS bằng lệnh

en: Turn on all debugging messages
vi: Hiện mọi thông điệp gỡ lỗi

en: Hide the main window, do not show splash screen
vi: Ẩn cửa sổ chính, không hiện màn hình chào mừng

en: Start a new instance of stardict
vi: Khởi chạy tiến trình stardict mới

en: Quit an existing instance of stardict
vi: Thoát khỏi tiến trình stardict đang chạy

en: Full-text Search
vi: Tìm qua toàn văn bản

en: Search
vi: Tìm

en: Full-text search...
vi: Tìm qua toàn văn bản...

en: Fuzzy query failed, too :-(
vi: Truy vấn mờ cũng không thành công. :(

en: Press Enter to list the words that match the pattern.
vi: Bấm phím Enter để liệt kê các từ khớp với mẫu.

en: Fuzzy query...
vi: Truy vấn mờ...

en: Not found!
vi: Không tìm thấy.

en: Convert error!
vi: Lỗi chuyển đổi.

en: StarDict is already running. Using the running process.
vi: StarDict đang chạy nên dùng tiến trình đang chạy.

en: - Lookup words
vi: - Tra tìm từ

en: Options parsing failed: %s
vi: Lỗi phân tách tùy chọn: %s

en: Can not load image. %s
vi: Không thể nạp ảnh: %s

en: Authentication denied: %s
vi: Xác thực bị từ chối: %s

en: Register failed: %s
vi: Lỗi đăng ký: %s

en: Register success!
vi: Đăng ký thành công.

en: You haven't setup the account. Please open the "Net Dict" page in the Preferences dialog and register an account first.
vi: Bạn chưa thiết lập tài khoản. Trước tiên hãy mở trang « Từ điển Net » trong hộp thoại Tùy Thích và đăng ký một tài khoản.

en: You haven't choose any dictionaries, please choose some by click "Dict Manage"->"Network dictionaries"->"Add".
vi: Bạn chưa chọn từ điển. Hãy chọn từ điển bằng cách nhấn vào Quản lý Từ điển > Từ điển mạng > Thêm.

en: Sorting, please wait...
vi: Đang sắp xếp - hãy đợi...

en: Scan
vi: Quét

en: User Dict
vi: Từ điển người dùng

en: User virtual dictionary.
vi: Từ điển ảo người dùng.

en: Show the user dictionary.
vi: Hiện từ điển người dùng.

en: User dict plug-in loaded.
vi: Phần bổ sung từ điển người dùng đã được nạp.

en: Espeak TTS configure
vi: Cấu hình Espeak TTS

en: Voice type:
vi: Kiểu giọng nối:

en: Default
vi: Mặc định

en: Pronounce words by Espeak TTS engine.
vi: Phát âm từ bằng cơ chế Espeak TTS.

en: Espeak plug-in loaded.
vi: Phần bổ sung Espeak đã được nạp.

en: Festival TTS configure
vi: Cấu hình Festival TTS

en: Pronounce words by Festival TTS engine.
vi: Phát âm từ bằng cơ chế Festival TTS.

en: Festival plug-in loaded.
vi: Phần bổ sung Festival đã được nạp.

en: [not a printable character]
vi: [không phải ký tự in được]

en: General Character Properties
vi: Thuộc tính Ký tự Chung

note: character category
en: Unicode category:
vi: Loại Unicode:

en: Canonical decomposition:
vi: Tách chuẩn tắc:

en: Various Useful Representations
vi: Đại diện có ích khác nhau

en: C octal escaped UTF-8:
vi: UTF-8 đã thoát bát phân:

en: XML decimal entity:
vi: Thực thể thập phân XML:

en: XML hexadecimal entity:
vi: Thực thể thập lục XML:

en: Alias names:
vi: Tên bí danh:

en: Notes:
vi: Ghi chú:

en: See also:
vi: Xem cũng:

en: Approximate equivalents:
vi: Tương tự xấp xỉ:

en: Equivalents:
vi: Tương tự :

en: Annotations and Cross References
vi: Phụ chú và Tham chiếu chéo

en: Definition in English:
vi: Lời định nghĩa bằng tiếng Anh:

en: Mandarin Pronunciation:
vi: Phát âm tiếng Trung truyền thống:

en: Cantonese Pronunciation:
vi: Phát âm tiếng Trung phổ thông:

en: Japanese On Pronunciation:
vi: Phát âm Nhật On

en: Japanese Kun Pronunciation:
vi: Phát âm Nhật Kun

en: Tang Pronunciation:
vi: Phát âm Tang

en: Korean Pronunciation:
vi: Phát âm tiếng Hàn

en: CJK Ideograph Information
vi: Thông tin chữ viết ghi ý tiếng Trung/Nhật/Hàn

en: Gucharmap virtual dictionary.
vi: Từ điển ảo Gucharmap.

en: Show the information of unicode characters.
vi: Hiển thị thông tin về ký tự Unicode.

en: Gucharmap plug-in loaded.
vi: Phần bổ sung Gucharmap đã được nạp.

en: HTML data parse
vi: Phân tách dữ liệu HTML

en: HTML data parse engine.
vi: Cơ chế phân tách dữ liệu HTML.

en: Parse the HTML data.
vi: Phân tách dữ liệu HTML.

en: HTML data parse plug-in loaded.
vi: Phần bổ sung phân tách dữ liệu HTML đã được nạp.

en: Man configure
vi: Cấu hình Mac

en: _Need "man " prefix for the input words.
vi: Cầ_n thiết tiền tố « man » cho chuỗi gõ.

en: Man virtual dictionary.
vi: Từ điển ảo Man.

en: Show the man pages.
vi: Hiển thị các trang hướng dẫn Man.

en: Man plug-in loaded.
vi: Phần bổ sung Man đã được nạp.

en: PowerWord data parse
vi: Phân tách dữ liệu PowerWord

en: PowerWord data parse engine.
vi: Cơ chế phân tách dữ liệu PowerWord.

en: Parse the PowerWord data.
vi: Phân tách dữ liệu PowerWord.

en: PowerWord data parse plug-in loaded.
vi: Phần bổ sung phân tách dữ liệu PowerWord đã được nạp.

en: Warning: %s language request spell dict failed!
vi: Cảnh báo : gặp lỗi khi yêu cầu từ điển chính tả cho ngôn ngữ %s.

en: Error, no spell dictionary available!
vi: Lỗi: không có sẵn từ điển chính tả.

en: Spell check configure
vi: Cấu hình kiểm tra chính tả

en: _Use custom languages.
vi: _Dùng ngôn ngữ riêng.

en: For example: "en_US de"
vi: Thí dụ : « vi VN » và « vi Nước ngoài »

en: Custom languages:
vi: Ngôn ngữ riêng:

en: Spell Check
vi: Kiểm tra chính tả

en: Spell check virtual dictionary.
vi: Từ điển ảo kiểm tra chính tả.

en: Spell check the input words and show the correct suggestion.
vi: Kiểm tra chuỗi gõ và góp ý từ đúng.

en: Spell Suggestion
vi: Góp ý chính tả

en: Spell plug-in loaded.
vi: Phần bổ sung chính tả đã được nạp.

en: You are using an old version of StarDict!
vi: Bạn đang sử dụng phiên bản StarDict cũ.

en: You are using the newest version of StarDict!
vi: Bạn đang sử dụng phiên bản StarDict mới nhất.

en: Latest version information:
vi: Thông tin về phiên bản mới nhất:

en: Latest news:
vi: Tin tức:

en: Update information
vi: Thông tin cập nhật

en: Update Info
vi: Thông tin cập nhật

en: Update information.
vi: Thông tin về bản cập nhật.

en: Get the update information from the Internet.
vi: Lấy thông tin cập nhật từ Internet.

en: Visit StarDict website now?
vi: Thăm trang Web của StarDict ngay bây giờ không?

en: Update info plug-in loaded.
vi: Phần bổ sung thông tin cập nhật đã được nạp.

en: Wiki data parse
vi: Phân tách dữ liệu Wiki

en: Wiki data parse engine.
vi: Cơ chế phân tách dữ liệu Wiki.

en: Parse the wiki data.
vi: Phân tách dữ liệu Wiki.

en: Wiki data parse plug-in loaded.
vi: Phần bổ sung phân tách dữ liệu Wiki đã được nạp.

en: XDXF data parse
vi: Phân tách dữ liệu XDXF

en: XDXF data parse engine.
vi: Cơ chế phân tách dữ liệu XDXF.

en: Parse the XDXF data.
vi: Phân tách dữ liệu XDXF.

en: XDXF data parse plug-in loaded.
vi: Phần bổ sung phân tách dữ liệu XDXF đã được nạp.
