screem-0.13.4 - en to vi translation catalogue (1758 entries)

en: Screem HTML/XML Editor
vi: Bộ biên soạn HTML/XML Screem

en: Website editor and management system
vi: Bộ biên soạn và hệ thống quản lý chỗ Mạng

en: Apply highlighting to printout
vi: Tô sáng bản in

en: Auto Save
vi: Tự động lưu

en: Auto Save Interval
vi: Khoảng tự động lưu

en: Backup Copy Extension
vi: Phần mở rộng bản sao lưu

en: Default DTD
vi: DTD mặc định

en: Default FALSE booleans
vi: Giá trị bun SAI mặc định

en: Default TRUE booleans
vi: Giá trị bun ĐÚNG mặc định

en: Default filename
vi: Tên tập tin mặc định

en: Default font
vi: Phông chữ mặc định

en: Do not split words over two lines
vi: Không chia tách từ khi ngắt dòng

en: Extension or suffix to use for backup file names. This will only take effect if the "Create Backup Copies" option is turned on.
vi: Phần mở rộng hay hậu tố dùng cho tên tập tin sao lưu. Chỉ có tác dụng nếu bật tùy chọn « Tạo bản sao lưu ».

en: If lines are to be printed, print them every N lines
vi: Khi in dường, in đường sau mỗi N dòng

en: Load tag trees on startup in a separate thread
vi: Tải các cây thẻ bằng mạch riêng vào lúc khởi động

en: Message view scrollback lines
vi: Dòng cuộn ngược trong khung xem thông điệp

en: Mime Type for new blank documents
vi: Kiểu MIME cho tài liệu trắng mới

en: Number of minutes after which screem will automatically save modified files. This will only take effect if the "Auto Save" option is turned on.
vi: Số phút sau khi Screem tự động lưu các thay đổi trong tập tin. Chỉ có tác dụng nếu bật tùy chọn « Tự động lưu ».

en: Override the desktop default for toolbar appearance
vi: Có quyền cao hơn giá trị mặc định của môi trường cho diện mạo thanh công cụ

en: Print lines every N lines
vi: In đường sau mỗi N dòng

en: Should Screem load remote files
vi: Tải tập tin từ xa

en: Should a header be printed
vi: In đầu trang

en: Should files that have been modified automatically save after a time interval. You can set the time interval with the "Auto Save Interval" option.
vi: Screem nên tự động lưu các tập tin đã sửa đổi sau mỗi khoảng thời gian hay không. Bạn có thể đặt khoảng thời gian với tùy chọn « Khoảng tự động lưu ».

en: Should line numbers be printed
vi: In số thứ tự dòng

en: Should lines be wrapped at characters
vi: Ngắt dòng tại số ký tự nào đó

en: Should remote DTDs, images etc be loaded
vi: Tải DTD, ảnh v.v. từ xa

en: Should the main toolbar be shown
vi: Hiện thanh công cụ chính

en: Should the syntax highlighting be printed as well
vi: Cũng in cách tô sáng cú pháp

en: Should the wizard toolbar be shown
vi: Hiện thanh công cụ trợ lý

en: The character set a page uses if the page doesn't define one itself
vi: Bộ ký tự mà trang sử dụng nếu trang đó không định nghĩa

en: The column to draw the right hand margin
vi: Cột nơi cần vẽ lề phải

en: The current hint number
vi: Số thứ tự của lời gợi ý hiện thời

en: The default character set a page uses
vi: Bộ ký tự mặc định cho trang sử dụng

en: The default doctype to use if a page doesn't define one
vi: Kiểu tài liệu (doctype) mặc định cần dùng nếu trang đó không định nghĩa

en: The default filename used when creating a new page
vi: Tên tập tin mặc định được dùng khi tạo trang mới

en: The editor background color
vi: Màu nền của bộ biên soạn

en: The editor text color
vi: Màu chữ của bộ biên soạn

en: The mime type that new blank documents will be created as.
vi: Kiểu MIME của tài liệu trắng mới tạo

en: The number of lines in the message view window
vi: Số dòng trong cửa sổ xem thông điệp

en: The path to the directory containing the hints files
vi: Đường dẫn đến thư mục chứa các tập tin gợi ý

en: The path to the main glade file
vi: Đường dẫn đến tập tin glade chính

en: The path to the main glade file, this is set upon starting screem if it isn't already
vi: Đường dẫn đến tập tin glade chính, được đặt vào lúc khởi chạy trình Screem nếu chưa đặt

en: The position of the document tabs, valid values are "top", "right", "bottom", and "left"
vi: Vị trí của các thanh tài liệu. Giá trị hợp lệ:
     • left		bên trái
     • right		bên phải
     • top		bên trên
     • bottom	bên dưới.

en: Toolbar appearance
vi: Diện mạo thanh công cụ

en: Use the colors from the current theme in the editor
vi: Dùng các màu từ sắc thái hiện thời trong bộ biên soạn

en: Use the font from the current theme in the editor
vi: Dùng phông chữ từ sắc thái hiện thời trong bộ biên soạn

en: Use theme colors
vi: Dùng màu sắc thái:

en: Use theme font
vi: Dùng phông chữ sắc thái

en: When set tag trees are loaded in a separate thread on startup. This can make screem usable sooner rather than blocking all usage until every tree is loaded.
vi: Khi đặt, các cây thẻ được tải bằng mạch riêng vào lúc khởi chạy. Tùy chọn này có thể cho phép bạn sử dụng trình Screem sớm hơn, không chặn mọi hành động cho đến khi mọi cây đã được tải.

en: When wrapping is enabled wrap based on words, not characters
vi: Khi ngắt dòng được bật, ngắt dòng theo từ, không phải theo ký tự

en: Whether screem should automatically save modified files after a time interval. You can set the time interval with the "Auto Save Interval" option.
vi: Screem nên tự động lưu các tập tin đã sửa đổi sau mỗi khoảng thời gian. Bạn có thể đặt khoảng thời gian với tùy chọn « Khoảng tự động lưu ».

en: screem will check for this key on startup, if it doesn't get the value TRUE then it will exit
vi: Trình Screem sẽ kiểm tra có khoá này vào lúc khởi chạy. Nếu nó không tìm giá trị TRUE (đúng) thì nó thoát.

en: setting used by screem to check schemas are present, do not change it
vi: thiết lập mà Screem dùng để kiểm tra có các giản đồ nên đừng thay đổi nó

en: width of a tab in characters
vi: độ rộng thẻ theo ký tự

en: Actionscript source code
vi: Mã nguồn của tập lệnh hành động

en: Compiled WML Script
vi: Tập lệnh WML đã biên dịch

en: Compiled WML document
vi: Tài liệu WML đã biên dịch

en: HTML Component
vi: Thành phần HTML

en: HTML document
vi: Tài liệu HTML

en: Javascript source code
vi: Mã nguồn Javascript

en: PHP script
vi: Tập lệnh PHP

en: PHP script source
vi: Mã nguồn tập lệnh PHP

en: Screem Project file
vi: Tập tin dự án Screem

en: Screem Tag Tree file
vi: Tập tin cây thẻ Screem

en: WML Bitmap image
vi: Ãnh bitmap WML

en: WML Script
vi: Tập lệnh WML

en: WML document
vi: Tài liệu WML

en: Web Editor Markup Language
vi: Ngôn ngữ định dạng bộ biên soạn chỗ Mạng

en: XHTML document
vi: Tài liệu XHTML

en: Allow any Users
vi: Cho phép mọi người dùng

en: Allow group
vi: Cho phép nhóm

en: Apache configuration resources
vi: Các tài nguyên cấu hình trình phục vụ Mạng Apache

en: Basic Authentication
vi: Xác thực cơ bản

en: Group file entry
vi: Mục nhập tập tin nhóm

en: A shorthand method for specifying the top, right, bottom, left margin widths / heights
vi: Phương pháp viết tắt để ghi rõ độ rộng/cao của lề trên, phải, dưới, trái

en: A shorthand method of applying the list-style properties
vi: Phương pháp viết tắt để áp dụng những tài sản của kiểu dáng danh sách

en: Aural
vi: Nghe

en: CSS 2.0 properties
vi: Các tài sản CSS 2.0

en: Controls how an element is rendered, if at all
vi: Điều khiển cách vẽ mỗi yếu tố, nếu vẽ

en: Controls if empty cells in tables should be shown or not
vi: Điều khiển hiển thị/ẩn các ô rỗng trong bảng

en: Controls tiling of background images
vi: Điều khiển cách xếp các ảnh nền

en: Enables a variant of the font to be used, such as small-caps
vi: Cho phép sử dụng kiểu phông chữ thêm, như chữ hoa nhỏ (small-caps)

en: Increment a named counter
vi: Tăng dần một bộ đếm tên đã ghi rõ

en: Interactive
vi: Tương tác

en: Paged
vi: Đã dàn trang

en: Properties for aural media
vi: Tài sản cho vất chứa nghe được

en: Properties for interactive media
vi: Tài sản cho vất chứa tương tác

en: Properties for paged media
vi: Tài sản cho vất chứa đã dàn trang

en: Properties for visual media
vi: Tài sản cho vất chứa nhín được

en: Provides a height for an element
vi: Cung cấp độ cao chư yếu tố

en: Provides a way to stretch / squash the font
vi: Cung cấp cách kéo to / ép phông chữ

en: Reset a named counter to 0, or a specified value
vi: Đặt lại bộ đếm đã đặt tên thành 0, hoặc thành giá trị đã ghi rõ

en: Set the aspect ratio of the font
vi: Đặt tỷ lệ hình thể của phông chữ

en: Set the mouse pointer to the specified type
vi: Đặt con trỏ chuột thành kiểu đã ghi rõ

en: Sets an image to use as the background
vi: Đặt ảnh làm nền

en: Sets the background colour
vi: Dùng màu nền

en: Sets the text direction, left to right, right to left, etc.
vi: Đặt hướng viết: trái qua phải (LTR), phải qua trái (RTL) v.v.

en: Shorthand for setting the individual font properties
vi: Viết tắt để đặt các tài sản phông chữ riêng

en: Specifies a maximum height for an element, does not apply to table elements
vi: Ghi rõ độ cao tối đa cho yếu tố riêng, không áp dụng vào yếu tố của bảng

en: Specifies a maximum width for an element, does not apply to table elements
vi: Ghi rõ độ rộng tối đa cho yếu tố riêng, không áp dụng vào yếu tố của bảng

en: Specifies a minimum height for an element, does not apply to table elements
vi: Ghi rõ độ cao tối thiểu cho yếu tố riêng, không áp dụng vào yếu tố của bảng

en: Specifies a minimum width for an element, does not apply to table elements
vi: Ghi rõ độ rộng tối thiểu cho yếu tố riêng, không áp dụng vào yếu tố của bảng

en: Specifies an image that should be used as the marker in a list or list item
vi: Ghi rõ ảnh cần dùng dạng dấu hiệu trong danh sách hoặc trong mục danh sách

en: Specifies how big the font should be
vi: Ghi rõ kích cỡ của phông chữ

en: Specifies if an element should float to the left or right, or not at all.
vi: Ghi rõ nếu yếu tố riêng nên nổi qua trái, qua phải, hoặc không nổi.

en: Specifies if the background is fixed to the viewport if it scrolls, which is the default.
vi: Ghi rõ nếu nền được cố định tới cổng xem nếu cuộn (mặc định).

en: Specifies if the font should be italic, oblique, etc.
vi: Ghi rõ phông chữ nên là kiểu nghiêng, đậm, xiên v.v.

en: Specifies the height of the bottom margin on an element
vi: Ghi rõ độ cao của lề dưới của yếu tố riêng

en: Specifies the height of the top margin on an element
vi: Ghi rõ độ cao của lề trên của yếu tố riêng

en: Specifies the offset of the left hand side of a positioned element
vi: Ghi rõ hiệu số của bên trái của yếu tố riêng đã đặt vị trí

en: Specifies the position of a background image if one is given
vi: Ghi rõ vị trí của ảnh nền nếu có đặt

en: Specifies the spacing between letters
vi: Ghi rõ khoảng cách giữa hai chữ

en: Specifies the type of marker to display, circle, square etc.
vi: Ghi rõ kiểu dấu hiệu cần hiển thị: hình tròn, hình vuông v.v.

en: Specifies the weight of the font
vi: Ghi rõ độ đậm của phông chữ

en: Specifies the width of the left hand margin on an element
vi: Ghi rõ độ rộng của lề trái của yếu tố riêng

en: Specifies the width of the right hand margin on an element
vi: Ghi rõ độ rộng của lề phải của yếu tố riêng

en: The name of the font, or font family to use
vi: Tên của phông chữ, hoặc nhóm phông chữ, cần dùng

en: Used to control if the list marker is rendered inside or outside the actual list item
vi: Dùng để điều khiển nếu vẽ dấu hiệu danh sách bên trong hoặc bên ngoài mục danh sách

en: Visual
vi: Nhín

en: background is shorthand for setting the individual background properties
vi: « background » là viết tắt để đặt các tài sản _nền_ riêng

en: border is shorthand for setting the individual border properties on all four borders
vi: « border » là viết tắt để đặt các tài sản _viền_ riêng trên tất cả bốn lề

en: border-bottom is shorthand for setting the style, colour and width of the bottom border
vi: « border-bottom » là viết tắt để đặt kiểu dáng, màu và độ rộng của _viền dưới_

en: border-bottom-color sets the colour of the bottom border
vi: « border-bottom-color » đặt _màu của viền dưới_

en: border-bottom-style sets the style of the bottom border
vi: « border-bottom-style » đặt _kiểu dáng của viền dưới_

en: border-bottom-width sets the width of the bottom border
vi: « border-bottom-width » đặt _độ rộng của viền dưới_

en: border-collapse controls how borders are handled in tables
vi: « border-collapse » điều khiển cách hiển thị viền trong bảng (_co lại viền_)

en: border-color is shorthand for setting the colour of all four borders
vi: « border-color » là viết tắt để đặt _màu_ của tất cả bốn _viền_

en: border-left is shorthand for setting the style, colour and width of the left hand border
vi: « border-left » là viết tắt để đặt kiểu dáng, màu và độ rộng của _viền trái_

en: border-left-color sets the colour of the left hand border
vi: « border-left-color » đặt _màu của viền trái_

en: border-left-style sets the style of the left hand border
vi: « border-left-style » đặt _kiểu dáng của viền trái_

en: border-left-width sets the width of the left hand border
vi: « border-left-width » đặt _độ rộng của viền trái_

en: border-right is shorthand for setting the style, colour and width of the right hand border
vi: « border-right » là viết tắt để đặt kiểu dáng, màu và độ rộng của _viền phải_

en: border-right-color sets the colour of the right hand border
vi: « border-right-color » đặt _màu của viền phải_

en: border-right-style sets the style of the right hand border
vi: « border-right-style » đặt _kiểu dáng của viền phải_

en: border-right-width sets the width of the right hand border
vi: « border-right-width » đặt _độ rộng của viền phải_

en: border-spacing controls the spacing between cell borders in tables
vi: « border-spacing » điều khiển _khoảng cách_ giữa hai _viền_ ô trong bảng

en: border-style is shorthand for setting the style of all four borders
vi: « border-style » là viết tắt để đặt _kiểu dáng_ của tất cả bốn _viền_

en: border-top is shorthand for setting the style, colour and width of the top border
vi: « border-top » là viết tắt để đặt kiểu dáng, màu và độ rộng của _viền trên_

en: border-top-color sets the colour of the top border
vi: « border-top-color » đặt _màu của viền trên_

en: border-top-style sets the style of the top border
vi: « border-top-style » đặt _kiểu dáng của viền trên_

en: border-top-width sets the width of the top border
vi: « border-top-width » đặt _độ rộng của viền trên_

en: border-width is shorthand for setting the width of all four borders
vi: « border-width » là viết tắt để đặt _độ rộng_ của tất cả bốn _viền_

en: bottom specifies the offset from the bottom edge of the containing block
vi: « bottom » ghi rỏ hiệu số từ cạnh _dưới_ của khối chứa

en: caption-side specifies where a table caption will appear
vi: « caption-side » ghi rỏ vị trí cần hiển thị phụ đề bảng (_phụ đề bên_)

en: clear specifies which sides of an element may not have a earlier floating element next to them
vi: « clear » ghi rỏ những bên yếu tố nào không thể có yếu tố nổi sớm hơn ở cạnh (_xoá_)

en: clip specifies the clipping rectangle for the element
vi: « clip » ghi rỏ hộp _trích_ cho yếu tố đó

en: color specifies the foreground colour to be used for text
vi: « color » ghi rỏ _màu_ cảnh gần dùng cho chữ

en: content provides a way of inserting extra content into the document
vi: « content » cung cấp cách chèn _nội dung_ thêm vào tài liệu

en: controls how content that does not fit inside its element should be handled
vi: điều khiển cách quản lý nội dung nằm ngoài yếu tố

en: controls the padding added to the bottom of the element inside the border.
vi: điều khiển độ đệm được thêm bên dưới yếu tố, bên trong viền

en: controls the padding added to the element inside the border. This property is shorthand for setting top, right, bottom, and left in one go.
vi: điều khiển độ đệm được thêm vào yếu tố, bên trong viền. Tài sản này là viết tắt để đặt độ đệm bên trên, bên phải, bên dưới và bên trái, tất cả trong một việc.

en: controls the padding added to the left of the element inside the border.
vi: điều khiển độ đệm được thêm bên trái yếu tố, bên trong viền

en: controls the padding added to the right of the element inside the border.
vi: điều khiển độ đệm được thêm bên phải yếu tố, bên trong viền

en: controls the padding added to the top of the element inside the border.
vi: điều khiển độ đệm được thêm bên trên yếu tố, bên trong viền

en: outline is shorthand for setting the individual outline properties on all sides of the box
vi: « outline » là viết tắt để đặt các tài sản _phác hoạ_ riêng tại mọi bên của hộp

en: outline-color sets the colour of the outline on all sides of the box
vi: « outline-color » đặt _màu của phác hoạ_ tại mọi bên của hộp

en: outline-style sets the style of the outline on all sides of the box
vi: « outline-style » đặt _kiểu dáng của phác hoạ_ tại mọi bên của hộp

en: outline-width sets the width of the outline on all sides of the box
vi: « outline-width » đặt _độ rộng của phác hoạ_ tại mọi bên của hộp

en: A directory listing, e.g. showing files / directories. This tag not part of strict HTML 4
vi: Việc liệt kê các tập tin/thư mục. Thẻ này không phải thuộc về HTML 4 chặt chẽ

en: A generic list item, use this for items in all list types except definition lists
vi: Mục danh sách chung chung, hãy dùng cho mục trong mọi kiểu danh sách, trừ danh sách định nghĩa (definition list)

en: A special type of table cell which indicates the cell contains a heading for the column it is in
vi: Kiểu ô bảng đặc biệt mà ngụ ý ô này chựa tiêu đề cột

en: Abbreviation
vi: Từ viết tắt

en: Acronym
vi: Từ cấu tạo

en: Address
vi: Địa chỉ

en: All HTML 4.0 Elements
vi: Mọi yếu tố HTML 4.0

en: Anchor
vi: Neo

en: Another generic element with no default styling. This differs from &lt;div&gt; in that it is an inline element so does not cause line breaks at all.
vi: Yếu tố chung chung không có kiểu dáng mặc định. Khác với &lt;div&gt; vì là yếu tố trực tiếp, không ngắt dòng bằng cách nào cả.

en: Basefont
vi: Phông chữ cơ bản

en: Basic page structure tags
vi: Các thẻ cấu trúc trang cơ bản

en: Bi-directional overide
vi: Đè về hai hướng

en: Big
vi: Lớn

en: Block quotation
vi: Trích dẫn khối

en: Body Structure
vi: Cấu trúc thân

en: Bold
vi: Đậm

en: Button
vi: Nút

en: Centre align
vi: Canh giữa

en: Citation
vi: Trích dẫn

en: Code
vi: Mã

en: Column
vi: Cột

en: Column group
vi: Nhóm cột

en: Content between this tag will only be shown if there has been a &lt;script&gt; tag which the browser could not run as it does not support the type of script
vi: Thẻ này chứa nội dung sẽ được hiển thị chỉ nếu bộ duyệt đã gặp thẻ &lt;script&gt; (tập lệnh) kiểu không hỗ trợ nên không thể hiển thị nó.

en: Create a group of columns, enables properties to be assigned to a number of columns at once
vi: Tạo một nhóm cột, cho phép gán tài sản cho một số cột cùng lúc.

en: Defines a column in a column group for a table. This allows you to specify properties for all cells in that specific column
vi: Định nghĩa một cột trong nhóm cột cho bảng, cho phép bạn ghi rõ tài sản cho mọi ô trong cột riêng đó.

en: Defines a form. Forms can not be nested.
vi: Định nghĩa một đơn. Đơn không lồng nhau được.

en: Defines a group of frames by the size of rows and/or columns. This tag is only present with the Frameset DOCTYPE
vi: Định nghĩa một nhóm khung theo kích cỡ của hàng và/hay cột. Thẻ này chỉ hoạt động với kiểu tài liệu (doctype) bộ khung (Frameset).

en: Defines a row in a table
vi: Định nghĩa một hàng trong bảng

en: Defines a specific area of an image map which can be used to link to another file/document
vi: Định nghĩa một vùng riêng trong sơ đồ ảnh mà có thể được dùng để liên kết đến một tập tin / tài liệu khác.

en: Defines an individual frame for a &lt;frameset&gt;. This tag is only present with the Frameset DOCTYPE
vi: Định nghĩa một khung riêng cho &lt;frameset&gt; (bộ khung). Thẻ này chỉ hoạt động với kiểu tài liệu (doctype) bộ khung (Frameset).

en: Definition description
vi: Mô tả định nghĩa

en: Definition list
vi: Danh sách định nghĩa

en: Definition title
vi: Tiêu đề định nghĩa

en: Deleted
vi: Đã xoá bỏ

en: Directory listing
vi: Liệt kê thư mục

en: Displays the content with a line struck through it. This tag is not allowed in Strict HTML 4
vi: Hiển thị nội dung có gạch đè. Không cho phép thẻ này trong HTML 4 chặt chẽ.

en: Document base URI
vi: Địa điểm (URI) cơ sở tài liệu

en: Document body
vi: Thân tài liệu

en: Document head
vi: Đầu tài liệu

en: Document title
vi: Tựa tài liệu

en: Emphasize
vi: Nhấn mạnh

en: Fieldset
vi: Bộ trường

en: Font
vi: Phông chữ

en: Fonts
vi: Phông chữ

en: Form
vi: Đơn

en: Forms
vi: Đơn

en: Frame
vi: Khung

en: Frames
vi: Khung

en: Frames alternative
vi: Xen kẽ với khung

en: Frameset
vi: Bộ khung

en: Frameset DTD
vi: DTD bộ khung

en: Generic block container
vi: Bộ bao bọc khối chung chung

en: Generic inline container
vi: Bộ bao bọc trực tiếp chung chung

en: Generic object
vi: Đối tượng chung chung

en: Global Structure
vi: Cấu trúc toàn cục

en: Heading (1)
vi: Tựa (1)

en: Heading (1.1)
vi: Tựa (1.1)

en: Heading (1.1.1)
vi: Tựa (1.1.1)

en: Heading (1.1.1.1)
vi: Tựa (1.1.1.1)

en: Heading (1.1.1.1.1)
vi: Tựa (1.1.1.1.1)

en: Heading (1.1.1.1.1.1)
vi: Tựa (1.1.1.1.1.1)

en: Horizontal line
vi: Đường ngang

en: If just emphasizing something with &lt;em&gt; is not a strong enough indication of how important something is then this tag can be useful. Browsers generally render this in bold, but it should not be used just for this effect.
vi: Nếu chỉ nhấn mạnh điều bằng &lt;em&gt; không phải là đủ mạnh để ngụ ý độ quan trọng của nó, có thể sử dụng thẻ này. Bộ duyệt thường hiển thị nó bằng chữ đậm, nhưng không nên dùng nó chỉ cho hiệu ứng này.

en: Image
vi: Ảnh

en: Image map
vi: Sơ đồ ảnh

en: Image map area
vi: Vùng sơ đồ ảnh

en: Inline frame
vi: Khung trực tiếp

en: Input box
vi: Hộp nhập

en: Inputted text
vi: Đoạn đã nhập

en: Inserted
vi: Đã chèn

en: Inserts a horizontal line
vi: Chèn đường ngang

en: Inserts an image into a page
vi: Chèn một ảnh vào trang

en: Instance definition
vi: Lời định nghĩa thể hiện

en: Italic
vi: Nghiêng

en: Java applet
vi: Tiểu dụng Java

en: Label
vi: Nhãn

en: Legend
vi: Chú giải

en: Links
vi: Liên kết

en: List item
vi: Mục danh sách

en: Lists
vi: Danh sách

en: Makes the content bold
vi: Hiển thị nội dung bằng chữ đậm

en: Makes the content italic
vi: Hiển thị nội dung bằng chữ nghiêng

en: Media independant link
vi: Liên kết không phụ thuộc vào vật chứa

en: Menu list
vi: Danh sách trình đơn

en: Meta information
vi: Siêu thông tin

en: Most commonly used to link in external stylesheets this type of link can only appear in the &lt;head&gt; section of an html document. It can be used to link to any type of document/file and describes the relationship that document/file has to the current one.
vi: Thường dùng đổ liên kết vào tờ kiểu dáng bên ngoài, liên kết kiểu này có thể xuất hiện chỉ trong phần &lt;head&gt; (đầu) của tài liệu HTML. Có thể dùng nó để liên kết tới bất kỳ kiểu tập tin tài liệu, và nó diễn tả quan hệ giữa tập tin tài liệu đó và điều hiện có.

en: Most commonly used to provide a link to other documents / parts of documents. This tag is also the one used for marking places that can be jumped to inside documents
vi: Thường dùng đổ liên kết tới tài liệu / phần tài liệu khác. Cũng dùng thẻ này để đánh dấu điểm nhảy ở trong tài liệu.

en: New line
vi: Dòng mới

en: Object property
vi: Tài sản đối tượng

en: Objects
vi: Đối tượng

en: Option
vi: Tùy chọn

en: Option group
vi: Nhóm tùy chọn

en: Ordered list
vi: Danh sách đã sắp xếp

en: Override default text direction algorithm
vi: Đè thuật toán hướng viết mặc định

en: Paragraph
vi: Đoạn văn

en: Preformatted
vi: Tiền định dạng

en: Prompt
vi: Nhắc

en: Provides a single line text entry box. &lt;input&gt; should be used instead of this. This tag is not allowed in Strict HTML 4
vi: Cung cấp một hộp gõ chữ dòng đơn. Nên dùng &lt;input&gt; (nhập) thay vào thẻ này. Không cho phép thẻ này trong HTML 4 chặt chẽ.

en: Provides descriptions for &lt;dt&gt; tags in a list of definitions
vi: Cung cấp mô tả cho thẻ &lt;dt&gt; trong danh sách lời định nghĩa.

en: Quotation
vi: Trích dẫn

en: Root Element
vi: Yếu tố gốc

en: Sample output
vi: Dữ liệu xuất mẫu

en: Script
vi: Tập lệnh

en: Script alternative
vi: Xen kẽ với tập lệnh

en: Scripts
vi: Tập lệnh

en: Select box
vi: Hộp chọn

en: Signifies that the contents have been inserted into the document
vi: Ngụ ý nội dung đã được chèn vào tài liệu.

en: Signifies that the contents have been removed from the document
vi: Ngụ ý nội dung đã được gỡ bỏ ra vào tài liệu.

en: Small
vi: Nhỏ

en: Strict DTD
vi: DTD chặt chẽ

en: Strike through
vi: Gạch đè

en: Strongly emphasize
vi: Rất nhấn mạnh

en: Style
vi: Kiểu dáng

en: Style Sheets
vi: Tờ kiểu dáng

en: Subtext
vi: Chuỗi in dưới

en: Supertext
vi: Chuỗi in trên

en: Table
vi: Bảng

en: Table Caption
vi: Phụ đề bảng

en: Table body
vi: Thân bảng

en: Table cell
vi: Ô bảng

en: Table footer
vi: Chân bảng

en: Table header
vi: Đầu bảng

en: Table heading cell
vi: Ô đầu bảng

en: Table row
vi: Hàng bảng

en: Tables
vi: Bảng

en: Tags for creating forms, buttons, textareas etc.
vi: Thẻ để tạo đơn, cái nút, vùng văn bản v.v.

en: Tags for displaying tables of data
vi: Thẻ để hiển thị bảng dữ liệu

en: Tags for showing changes to documents over time
vi: Thẻ để hiển thị cách thay đổi tài liệu dần dần

en: Teletype
vi: Báo đánh chữ

en: Text Changes
vi: Đổi văn bản

en: Text Direction
vi: Hướng viết

en: Text Paragraphs
vi: Đoạn văn

en: Text Structure
vi: Cấu trúc văn bản

en: Textarea
vi: Vùng văn bản

en: The content of the page appears between &lt;body&gt;&lt;/body&gt;, The only tags outside of it should be &lt;head&gt; and its content, and of course &lt;html&gt;
vi: Nội dung của trang xuất hiện giữa hai thẻ &lt;body&gt;&lt;/body&gt;. Chỉ nên có bên ngoài nó thẻ &lt;head&gt; và nội dung nó, và thẻ &lt;html&gt;.

en: The frameset doctype should be use for in the document which defines the &lt;frameset&gt; only, and not in the documents in the frames themselves, unless they are framesets as well. For the purposes of the &lt;noframes&gt; element the doctype is the same as Transitional
vi: Nên dùng kiểu tài liệu bộ khung chỉ trong tài liệu định nghĩa bộ khung &lt;frameset&gt;, không phải trong tài liệu trong những khung đó, trừ nó cũng là bộ khung. Tương ứng với yếu tố &lt;noframes&gt; (không có khung), kiểu tài liệu là cùng một kiểu với Transitional (chuyển tiếp).

en: The next level of heading, this should be used for subsection headings for &lt;h1&gt;
vi: Cấp tựa sau đó, nên được dùng để hiển thị tựa của phần phụ dưới &lt;h1&gt;.

en: The next level of heading, this should be used for subsection headings for &lt;h2&gt;
vi: Cấp tựa sau đó, nên được dùng để hiển thị tựa của phần phụ dưới &lt;h2&gt;.

en: The next level of heading, this should be used for subsection headings for &lt;h3&gt;
vi: Cấp tựa sau đó, nên được dùng để hiển thị tựa của phần phụ dưới &lt;h3&gt;.

en: The next level of heading, this should be used for subsection headings for &lt;h4&gt;
vi: Cấp tựa sau đó, nên được dùng để hiển thị tựa của phần phụ dưới &lt;h4&gt;.

en: The next level of heading, this should be used for subsection headings for &lt;h5&gt;
vi: Cấp tựa sau đó, nên được dùng để hiển thị tựa của phần phụ dưới &lt;h5&gt;.

en: The strict HTML 4 doctype does not allow any of the purely presentational tags and attributes, for which CSS should be used instead. This is the only difference between it and the Transitional doctype
vi: Kiểu tài liệu HTML 4 chặt chẽ không cho phép thẻ nào toàn bộ tạo kiểu dáng hiển thị : nên dùng CSS để làm như thế. Hạn chế này là sự khác duy nhất giữa kiểu tài liệu HTML 4 chặt chẽ (strict) và chuyển tiếp (transitional).

en: The title of the document, this is generally shown in the window titlebar of browsers. Every HTML page is required to have this tag present in the &lt;head&gt; section.
vi: Tựa của tài liệu, mà thường được hiển thị trên thanh tên cửa sổ của bộ duyệt. Mỗi trang HTML bắt buộc phải có thẻ này trong phần &lt;head&gt; (đầu).

en: The transitional doctype is the one that most pages are written against. If there is a specific reason you need presentational tags/attributes use this one, otherwise try to aim for Strict and use CSS.
vi: Kiểu tài liệu Chuyển tiếp (transitional) là kiểu dùng để tạo phần lớn trang Mạng. Nếu bạn có lý do đặc biệt để sử dụng thẻ/thuộc tính tạo kiểu hiển thị, hãy dùng kiểu này, nếu không thì nên cố tạo kiểu Chặt chẽ (strict) và sử dụng CSS để tạo kiểu dáng.

en: This is a generic element that provides no default styling. As it is a block element it will start on a new line, and have a new line afterwards as well. It is commonly used to divide a page up into different areas in non table based layouts.
vi: Yếu tố chung chung này không cung cấp kiểu dáng mặc định. Vì nó là yếu tố khối, nó sẽ bắt đầu trên một dòng mới, cũng có một dòng mới theo sau. Nó thường dùng để chia trang ra nhiều vùng khác, trong bố trí không phải đựa vào bảng.

en: This is a shorthand version of &lt;div align="center"&gt; and is not present in the strict version of HTML 4
vi: Đây là phiên bản viết tắt của thể canh vùng giữa &lt;div align="center"&gt;, và không phải trong bộ mã HTML 4 chặt chẽ.

en: This tag allows more complex buttons than those acheivable with &lt;input&gt;, allowing you both images and text. Netscape Navigator 4 does not support this.
vi: Thẻ này cho phép tạo cái nút phức tạp hơn điều có thể tạo bằng thẻ nhập &lt;input&gt;, vì nó cho bạn hiển thị cả ảnh lẫn chữ đều. Bộ duyệt Netscape Navigator phiên bản 4 không hỗ trợ.

en: This tag allows you to associate a form control with a text label
vi: Thẻ này cho phép bạn tương ứng bộ điều khiển đơn với nhãn chữ.

en: This tag allows you to insert a frame in a normal document without having to use framesets. It is not allowed in Strict HTML 4, &lt;object&gt; can be used for this purpose.
vi: Thẻ này cho phép bạn chèn một khung vào tài liệu chuẩn, không cần dùng bộ khung. HTML 4 chặt chẽ không có, nhưng có thẻ đối tượng &lt;object&gt; để dùng thay thế.

en: This tag can be used to define groups of items in a &lt;select&gt; box.
vi: Có thể dùng thẻ này để định nghĩa một số nhóm mục trong một hộp chọn &lt;select&gt;.

en: This tag can be used to group your fields into related sections
vi: Có thể dùng thẻ này để nhóm lại các trường theo phần tương ứng.

en: This tag can be used to insert any file into an html page, be that an image, a java applet, a video clip, flash or anything else. It relies on the browser knowing what to do with the specific mime type though. Nested &lt;object&gt; tags can provide alternative representations incase the first mime type is not supported.
vi: Có thể dùng thẻ này để chèn tập tin nào vào trang HTML, tập tin ảnh, tiểu ứng Java, trích dẫn ảnh động, Flash hay bất kỳ tập tin nào. Tuy nhiên, nó nhờ bộ duyệt biết cách xử lý mỗi kiểu MIME riêng. Thẻ đối tượng &lt;object&gt; lồng nhau có thể cung cấp một số cách hiển thị khác nếu kiểu MIME gốc không được hỗ trợ.

en: This tag can only appear within the &lt;head&gt; of a page, and is used for defining styles, usually CSS.
vi: Thẻ này có thể xuất hiện chỉ ở trong phần đầu &lt;head&gt; của trang, và được dùng để định nghĩa kiểu dáng, thường CSS.

en: This tag defines a normal table cell
vi: Thẻ này định nghĩa một ô bảng chuẩn.

en: This tag defines a single item in a &lt;select&gt; box.
vi: Thẻ này định nghĩa một mục đơn trong một hộp chọn &lt;select&gt;.

en: This tag is a general purpose form control. Depending on the type assigned it can be: a single line text input, a file selection input, a radio button, a checkbox, a normal button, a submit button, an image based submit button, or a reset form button
vi: Thẻ này là một bộ điều khiển đơn thường dụng. Phụ thuộc vào kiểu được gán, nó có thể là:
     • trường nhập chữ dòng đơn
     • trường chọn tập tin
     • cái nút chọn một
     • hộp chọn
     • cái nút chuẩn
     • cái nút đệ trình
     • cái nút đệ trình đựa vào ảnh
     • cái nút đặt lại đơn.

en: This tag is for specifying paragraphs of text. It should not be used for inserting space in a page.
vi: Thẻ này ghi rõ đoạn văn. Không nên dùng nó để chèn khoảng cách vào trang.

en: This tag is used for displaying text in a larger font
vi: Thẻ này hiển thị chữ bằng phông chữ lớn hơn.

en: This tag is used for displaying text in a smaller font
vi: Thẻ này hiển thị chữ bằng phông chữ nhỏ hơn.

en: This tag is used to contain the tags which provide information about the page, non of the content of it will be displayed in the main browser display area.
vi: Thẻ này chứa các thẻ khác cung cấp thông tin về trang đó, thì nó không thể hiển thị nội dung riêng.

en: This tag is used to designate its contents as computer code
vi: Thẻ này phân loại nội dung là mã của máy tính.

en: This tag is used to provide extra information about a page, such as the author, the application used to create it, or a description of the page.
vi: Thẻ này cung cấp thông tin thêm về trang đó, như tác giả, ứng dụng tạo nó, hoặc mô tả trang.

en: This tag is used to specify the the text it contains represents user input
vi: Thẻ này phân loại nội dung là chuỗi do người dùng nhập.

en: This tag should be used for the main heading on a page, some say that this should be your page logo, others that it is more for the main sections, e.g. a chapter heading.
vi: Nên dùng thẻ này cho tựa chính trên trang. Người nào nói rằng nó nên là biểu hình của trang, còn người khác nói là nó dành cho tiết đoạn chính, v.d. tựa chương.

en: Transitional DTD
vi: DTD chuyển tiếp

en: Underlined
vi: Đã gạch dưới

en: Underlines the content, this tag is not allowed in Strict HTML 4
vi: Gạch dưới nội dung. HTML 4 chặt chẽ không cho phép.

en: Unorder list
vi: Hủy sắp xếp danh sách

en: Use for citations / references to other sources
vi: Dùng cho trích dẫn từ / tham chiếu đến nguồn khác

en: Use for subscript text
vi: Dùng cho chữ in thấp

en: Use for superscript text
vi: Dùng cho chữ in cao

en: Use this for inserting tables of data, it is commonly used for laying out pages as well, but this use is discouraged
vi: Dùng để chèn bảng dữ liệu. Thường cũng dùng để bố trí trang, nhưng cách dùng này bị can ngăn.

en: Use this for separating the main table data from the header and/or footer of a table.
vi: Dùng để phân cách dữ liệu chính của bảng ra phần đầu và/hay chân của bảng.

en: Use this for small quotations. If the quote is quite long then look at using &lt;blockquote&gt; insted. Browsers may automatically insert quote marks for you so there is no need to add them yourself.
vi: Dùng cho trích dẫn ngắn. Cho trích dẫn dài, hãy dùng thẻ trích dẫn khối &lt;blockquote&gt; thay thế. Bộ duyệt có lẽ sé tự động chèn dấu trích dẫn cho bạn, không cần thêm.

en: Use this tag for representing sample output from a program
vi: Dùng để tiêu biểu mẫu dữ liệu xuất ra chương trình.

en: Use this tag to display a drop down menu, or a list of selectable items
vi: Dùng để hiển thị trình đơn thả xuống, hoặc danh sách mục có thể chọn.

en: Use this tag to display a multi line text box
vi: Dùng để hiển thị hộp văn bản đa dòng.

en: Use this tag to provide a title for each &lt;frameset&gt; in your form
vi: Dùng để cung cấp tựa cho mỗi bộ khung &lt;frameset&gt; trong đơn.

en: Use this tag to provide an alternative page for browser which do not support frames. This tag is only present with the Frameset DOCTYPE
vi: Dùng để cung cấp một trang xen kẽ cho bộ duyệt không hỗ trợ khung. Thẻ này chỉ hoạt động với kiểu tài liệu bộ khung.

en: Use this tag to signify that all the table cells / rows contained within it are part of the footer for the table
vi: Dùng thẻ này để phân loại tất cả các ô/hàng trong nó thuộc về phần chân bảng.

en: Use this tag to signify that all the table cells / rows contained within it are part of the header for the table
vi: Dùng thẻ này để phân loại tất cả các ô/hàng trong nó thuộc về phần đầu bảng.

en: Use this tag to wrap around contact details
vi: Thẻ này chứa chi tiết liên lạc.

en: Use this tag when the contained text is to be displayed as teletype or as monospaced text
vi: Thẻ này hiển thị nội dung dạng báo đánh chữ, hoặc dạng chữ đơn cách.

en: Use this tag when the list items are in a specific order. They will generally also be numbered instead of having bullets
vi: Thẻ này chứa các mục danh sách theo thứ tự đặc biệt, mà thường có số đầu dòng, thay vào chấm.

en: Use this tag when you want its contents to be displayed as is, white space and newlines will be displayed
vi: Thẻ hiển thị nội dung dạng gốc, không định dạng gì cả, dấu cách và dòng mới sẽ được hiển thị.

en: Use this to indicate an instance of a variable / program arguement
vi: Thẻ này ngụ ý thể hiện của biến / đối số chương trình.

en: Use this to signify the defining instance of its contents
vi: Thẻ này ngụ ý thể hiện định nghĩa nội dung nó.

en: Use this type of list when the order of the items is not important. They will generally be show with bullets before each item
vi: Dùng kiểu danh sách này khi thứ tự các mục là không quan trọng. Thường hiển thị dấu chấm đi trước mỗi mục.

en: Use this type of list when you have items which provide terms and descriptions of those terms
vi: Dùng kiểu danh sách này khi có mục cung cấp thuật ngữ, và mô tả thuật ngữ đó.

en: Use to insert a line break
vi: Dùng để ngắt dòng.

en: Used for executing scripts written in different languages. The main one of course being javascript, with only Internet Explorer supporting vbscript
vi: Dùng để thực hiện tập lệnh được viết bằng một số ngôn ngữ khác nhau. Ngôn ngữ chính là JavaScript; chỉ internet Explorer hỗ trợ vbscript.

en: Used in a definition list to give a term, its description is given via the use of the &lt;dd&gt; tag
vi: Dùng trong danh sách định nghĩa để hiển thị thuật ngữ, với mô tả nó được hiển thị bằng thẻ &lt;dd&gt;.

en: Used to add a caption to a table
vi: Dùng để thêm phụ đề vào bảng.

en: Used to define an image map
vi: Dùng để định nghĩa sơ đồ ảnh.

en: Used to insert a JAVA applet into a page, this tag can not be used in HTML 4 Strict, instead &lt;object&gt; can be used
vi: Dùng để chẻn một tiêu dụng Java vào trang. HTML 4 chặt chẽ không cho phép: có thể sử dụng thẻ đối tượng &lt;object&gt; thay thế.

en: Used to pass parameters to go along with &lt;object&gt; tags
vi: Dùng để gởi tham số đi qua với thẻ đối tượng &lt;object&gt;.

en: Used to provide a base URI which is prepended to all src=&quot;&quot; or href=&quot;&quot; attributes, or in Transitional HTML 4 it can also provide a target which all links will default to using
vi: Dùng để cung cấp địa điểm URI cơ bản mà được thêm vào đầu mọi thuộc tính nguồn « src=&quot;&quot; » hoặc liên kết « href=&quot;&quot; ». Trong HTML 4 chuyển tiếp, nó cũng có thể cung cấp một đích mặc định cho mọi liên kết.

en: Used to set default font settings. e.g. size, colour etc. This tag is not allowed in Strict HTML 4.
vi: Dùng để đặt thiết lập phông chữ mặc định, v.d. kích cỡ và màu. HTML 4 chặt chẽ không cho phép.

en: Used to set font settings for its content. e.g. size, colour etc. This tag is not allowed in Strict HTML 4.
vi: Dùng để thiết lập phông chữ dành cho nội dung nó, v.d. kích cỡ và màu. HTML 4 chặt chẽ không cho phép.

en: Used to show that the list is for a menu. This tag is not part of strict HTML 4
vi: Dùng để ngụ ý danh sách dành cho trình đơn. Không phải thuộc về HTML 4 chặt chẽ.

en: Used to specify a block of quoted text, it is not for indenting content in a page, which is what older WYSIWYG editors used it for
vi: Dùng để ghi rõ một khối văn bản đã trích dẫn (không phải để thụt lề nội dung trong trang, như bộ biên soạn WYSIWYG cũ hơn đã dùng nó).

en: Used to specify that some text is an abbreviation, unfortunetly Internet Explorer has no idea this tag exists
vi: Dùng để ngu ý chuỗi là từ viết tắt (Internet Explorer không hỗ trợ).

en: Used to specify that some text is an acronym, an abbreviation that is pronounce as a word rather than individual letters. This is the only option for abbreviations though as Internet Explorer does not understand &lt;abbr&gt;
vi: Dùng để ngụ ý chuỗi là từ cấu tạo. Internet Explorer hỗ trợ thể này, nhưng không hỗ trợ thẻ viết tắt &lt;abbr&gt;.

en: Variable
vi: Biến

en: While the usual display of this tag is italics it is meant to be used to emphasize some text. Do not just use it to make some text italic
vi: Dù thẻ này hiển thị chữ nghiêng, tùy theo tiêu chuẩn nó nên nhấn mạnh chuỗi. Đừng sử dụng nó chỉ để hiển thị chữ nghiêng.

en: scripting related tags
vi: thẻ liên quan đến tấp lệnh

en: Link Title
vi: Tựa liên kết

en: Preload
vi: Tiền tải

en: Rollover
vi: Qua trên

en: Screem Javascript Library
vi: Thư viên JavaScript Screem

en: Screem's collection of javascript functions
vi: Tập hợp hàm JavaScript của Screem

en: A bibliographic description of the copy text(s) from which an electronic text was derived or generated
vi: Mô tả thư tịch của (các) văn bản từ mà văn bản điện tử đã bắt nguồn hoặc đã được tạo ra.

en: A brief description of the place, date, time, etc. of production of a letter, newspaper story, or other work, prefixed or suffixed to it as a kind of heading or trailer
vi: Mô tả ngắn của nơi, ngày, giờ v.v. đã sản xuất một lá thư, bài báo hoặc bản khác, được thêm trước hay sau nó dạng đầu/chân trang.

en: A brief prose description of the appearance or content of a graphic figure, for use when documenting an image without displaying it
vi: Mô tả văn xuôi ngắn của diện mạo hay nội dung của một hình đồ họa, để sử dụng khi diễn tả ảnh mà không hiển thị nó.

en: A closing title or footer appearing at the end of a division of a text
vi: Tiêu đề đóng hay chân trang xuất hiện tại kết thúc của một phần chia văn bản.

en: A date in any format
vi: Ngày dạng nào

en: A detailed description of non-bibliographic aspects of a text, specifically the languages and sublanguages used, the situation in which it was produced, the participants and their setting
vi: Mô tả chi tiết về khía cạnh của một văn bản, đặc biệt những ngôn ngữ và ngôn ngữ phụ được dùng, trường hợp đã sản xuất nó, các người dự và nền họ.

en: A fifth-level subdivision of the front, body, or back of a text
vi: Một phần chia nhỏ ra cấp năm của mặt, thân hay mặt sau của một văn bản.

en: A first-level subdivision of the front, body, or back of a text (the largest, if &lt;div0&gt; is not used, the second largest if it is)
vi: Một phần chia nhỏ ra cấp đầu của mặt, thân hay mặt sau của một văn bản (phần chia lớn nhất nếu &lt;div0&gt; không được dùng, phần chia lớn thứ hai nếu có).

en: A formal list or prose description of the topics addressed by a subdivision of a text
vi: Danh sách hay mô tả văn xuôi hình thức của những chủ đề được diễn tả bởi một phần chia nhỏ ra của văn bản đó.

en: A fourth-level subdivision of the front, body, or back of a text
vi: Một phần chia nhỏ ra cấp tư của mặt, thân hay mặt sau của một văn bản.

en: A full bibliographic description of an electronic file
vi: Mô tả thư tịch đầy đủ của một tập tin điện tử.

en: A fully-structured bibliographic citation, in which all components of the TEI file description are present
vi: Một trích dẫn thư tịch có cấu trúc đầy đủ, chứa mọi thành phần của mô tả tập tin TEI.

en: A group of verse lines functioning as a formal unit, e.g. a stanza, refrain, verse paragraph, etc.
vi: Một nhóm dòng bài thơ mà tạo đơn vị hình thức, v.d. một đoạn dòng, đoạn điệp hay đoạn thơ.

en: A keyword in some formal language
vi: Một từ khoá bằng ngôn ngữ hình thức nào.

en: A letter, word or passage deleted, marked as deleted, or otherwise indicated as superfluous or spurious in the copy text by an author, scribe, annotator, or corrector
vi: Một chữ, từ hoặc đoạn bị xoá bỏ, được nhãn bị xoá bỏ, hoặc cách khác được biểu thị là thừa hoặc giả trong văn bản gốc bởi tác giả, người viết, người chú giải hay người sửa chữa.

en: A list of bibliographic citations of any kind
vi: Danh sách trích dẫn thư tịch kiểu nào

en: A list of keywords or phrases identifying the topic or nature of a text
vi: Danh sách từ khoá hay cụm từ nhận diện chủ đề hoặc loại của một văn bản nào đó.

en: A loosely-structured bibliographic citation of which the sub-components may or may not be explicitly localNameged
vi: Trích dẵn thư tịch có cấu trúc phóng, chứa thành phần phụ có, hoặc không có tên cục bộ.

en: A loosely-structured bibliographic citation of which the sub-components may or may not be explicitly tagged
vi: Trích dẵn thư tịch có cấu trúc phóng, chứa thành phần phụ có, hoặc không có thẻ dứt khoát.

en: A mathematical or other formula
vi: Hàm toán học hay hàm khác.

en: A note of any type
vi: Chú thích kiểu nào.

en: A number, written in any form
vi: Một con số, được viết bằng dạng thức nào.

en: A phrase defining a time of day in any format
vi: Một cụm từ định nghĩa giờ trong ngày, bằng dạng thức nào

en: A phrase describing the nature of a person's intellectual responsibility
vi: Một cụm từ diễn tả kiểu trách nhiệm trí óc của người nào.

en: A phrase or word used to provide a gloss or definition for some other word or phrase
vi: Một từ hay cụm từ được dùng để cung cấp lời chú giải hoặc lời định nghĩa từ hay cụm từ khác.

en: A pointer to another location in the current document in terms of one or more identifiable elements
vi: Cái chỉ tới một địa điểm khác trong tài liệu hiện thời, tùy theo một hay nhiều yếu tố có thể nhận diện.

en: A pointer to another location in the current document or an external document
vi: Cái chỉ tới một địa điểm khác trong tài liệu hiện thời, hoặc trong tài liệu bên ngoài.

en: A postal or other address, for example of a publisher, an organization, or an individual
vi: Một địa chỉ bưu điện hay kiểu khác, lấy thí dụ của nhà sản xuất, tổ chức hay người riêng.

en: A proper noun or noun phrase
vi: Danh từ riêng hay cụm từ danh từ.

en: A prose description of the rationale and methods used in sampling texts in the creation of a corpus or collection
vi: Mô tả văn xuôi của lý do căn bản và các phương pháp được dùng để lấy mẫu của văn bản trong khi tạo một tập hợp hay tập văn.

en: A quotation from some other document, together with a bibliographic reference to its source
vi: Trích dẫn từ tài liệu khác nào, cùng với tham chiếu thư tịch đến nguồn của nó.

en: A quotation or apparent quotation &#x2014; a representation of speech or thought marked as being quoted from someone else (whether in fact quoted or not); in narrative, the words are usually those of of a character or speaker; in dictionaries, &lt;q&gt; may be used to mark real or contrived examples of usage
vi: Trích dẫn hay trích dẫn biểu kiến &#x2014;, cách tiêu biểu tiếng nói hay ý nghĩ được đánh dấu đã được trích dẫn từ người khác (nếu đúng hay sai); trong bài tường thuật, những từ thường thuộc về một nhân vật hay người nói; trong từ điển, có thể sử dụng &lt;q&gt; để đánh dấu cách sử dụng thật hay đã nhân tạo.

en: A quotation, anonymous or attributed, appearing at the start of a section or chapter, or on a title page
vi: Trích dẫn, vô danh hay đã quy, xuất hiện tại đầu của phần hay chương, hoặc trên trang tiêu đề.

en: A reading which has been regularized or normalized in some sense
vi: Cách đọc mà đã được làm theo đúng quy tắc hay được tiêu chuẩn hoá bằng cách nào.

en: A reference to another location in the current document, in terms of one or more identifiable elements, possibly modified by additional text or comment
vi: Tham chiếu đến địa điểm khác trong tài liệu hiện thời, tùy theo một hay nhiều yếu tố có thể nhận diện, có thể được sửa đổi bằng văn bản thêm hay chú thích.

en: A reference to another location in the current document, or an external document, using an extended pointer notation, possibly modified by additional text or comment
vi: Tham chiếu đến địa điểm khác trong tài liệu hiện thời, hoặc đến tài liệu bên ngoài, dùng cách ghi cái chỉ đã mở rộng, có thể được sửa đổi bằng văn bản thêm hay chú thích.

en: A salutation or greeting prefixed to a foreword, dedicatory epistle, or other division of a text, or the salutation in the closing of a letter, preface, etc.
vi: Lời chào hay lời chào mừng được thêm vào đầu của lời tựa, thư cống hiến, hoặc phần chia văn ban khác, hay lời chào kết thúc thư, lời nói đầu v.v.

en: A second-level subdivision of the front, body, or back of a text
vi: Phần chia nhỏ ra cấp hai của mặt, thân hay mặt sau của văn bản.

en: A sentence-like division of a text
vi: Phần chia văn bản có dạng như câu.

en: A seventh-level subdivision of the front, body, or back of a text
vi: Phần chia nhỏ ra cấp bảy của mặt, thân hay mặt sau của văn bản.

en: A short fragment of code in some formal language (often a programming language)
vi: Một đoạn mã ngắn bằng ngôn ngữ hình thức nào (thường là ngôn ngữ lập trình).

en: A single example demonstrating the use of an element or attribute
vi: Một lời thí dụ đơn mà chứng minh cách sử dụng một yếu tố hay thuộc tính.

en: A single text of any kind, whether unitary or composite, for example a poem or drama, a collection of essays, a novel, a dictionary, or a corpus sample
vi: Một văn bản đơn kiểu nào, riêng hay hợp lại, lấy thí dụ một bài thơ hay kịch xem, một tập hợp bài văn, một tiểu thuyết, một từ điển, hoặc một mẫu của tập văn.

en: A single, possibly incomplete, line of verse
vi: Một dòng thơ đơn, có thể không hoàn toàn.

en: A single-word, multi-word, or symbolic designation which is regarded as a technical term
vi: Một từ đơn, đa từ, hoặc sự chỉ rõ cách ký hiệu mà được coi như thuật ngữ.

en: A sixth-level subdivision of the front, body, or back of a text
vi: Phần chia nhỏ ra cấp sáu của mặt, thân hay mặt sau của văn bản.

en: A specialized form of heading or label, giving the name of one or more speakers in a dramatic text or fragment
vi: Một dạng thức tiêu đề hay nhãn đặc biệt, cho tên của một hay nhiều người nói trong văn bản hay đoạn kịch.

en: A statement of responsibility for someone responsible for the intellectual content of a text, edition, recording, or series, where the specialized elements for authors, editors, etc. do not suffice or do not apply
vi: Một lời tuyến bố chịu trách nghiệm của người nào có trách nghiệm về nội dung trí óc của một văn bản, bản in/sản xuất, bản thu/ghi hay tập bản, mà những yếu tố đặc biệt cho tác giả, soạn giả v.v. không đủ hoặc không áp dụng được.

en: A subdivision of the front, body, or back of a text
vi: Phần chia nhỏ ra của mặt, thân hay mặt sau của văn bản.

en: A subsection or division of the title of a work, as indicated on a title page
vi: Phần phụ hay phần chia của tiêu đề của một bản tạo, như được hiển thị trên trang tiêu đề.

en: A subset of the TEI DTD
vi: Tập con của DTD (lời định nghĩa kiểu tài liệu) TEI.

en: A third-level subdivision of the front, body, or back of a text
vi: Phần chia nhỏ ra cấp ba của mặt, thân hay mặt sau của văn bản.

en: A word or phrase belonging to some language other than that of the surrounding text
vi: Một từ hay cụm từ thuộc về ngôn ngữ khác với văn bản chung quanh.

en: A word or phrase for which the author or narrator indicates a disclaiming of responsibility, for example by the use of scare quotes or italics
vi: Một từ hay cụm từ cho mà tác giả không chịu trách nghiệm, lấy thí dụ bằng cách sử dụng dấu trích dẫn giật gân hay chữ nghiêng.

en: A word, phrase, or passage which cannot be transcribed with certainty because it is illegible or inaudible in the source
vi: Một từ, cụm từ hay đoạn mà không thể được sao lại chính xác vì nó khó đọc được hoặc không thể nghe thấy trong nguồn.

en: Abbr
vi: V. tắt

en: Add
vi: Thêm

en: Address Line
vi: Dòng địa chỉ

en: An abbreviation of any sort
vi: Từ viết tắt kiểu nào

en: An edition statement as presented on a title page of a document
vi: Một lời tuyến bố bản sản xuất như được hiển thị trên trang tiêu đề của tài liệu.

en: An identifier of some kind, e.g. a variable name or the name of an SGML element or attribute
vi: Bộ nhận diện kiểu nào, v.d. tên biến hay tên của yếu tố hay thuộc tinh SGML.

en: An individual descriptive category, possibly nested within a superordinate category, within a user-defined taxonomy
vi: Một phân loại diễn tả riêng, có thể được lồng nhau ở trong một phân loại bao bọc, ở trong phép phân loại do người dùng định nghĩa.

en: An interpretative annotation which can be linked to a span of text
vi: Một cách chú giải kiểu thông thích mà có thể được liên kết đến một phạm vị văn bản.

en: Anonymous Block (&lt;ab&gt;)
vi: Khối vô danh (&lt;ab&gt;)

en: Any arbitrary phrase-level unit of text (including other &lt;seg&gt; elements)
vi: Đơn vị văn bản cấp cụm từ nhiệm ý nào (gồm yếu tố &lt;seg&gt; khác).

en: Any heading, for example, the title of a section, or the heading of a list or glossary
vi: Tiêu đề nào, lấy thí dụ, tựa của tiết đoạn, hoặc tiêu đề của danh sách hay bản chú giải.

en: Any kind of stage direction within a dramatic text or fragment
vi: Hướng dẫn cách diễn nào ở trong văn bản hay đoạn kịch

en: Any prefatory matter (headers, title page, prefaces, dedications, etc.) found at the start of a document, before the main body
vi: Nguyên liệu đi trước nào (tiêu đề, trang tựa đề, lời nói đầu, lời đề tặng v.v.).

en: Any sequence of items organized as a list
vi: Dãy mục nào, được tổ chức dạng danh sách.

en: Any standard or non-standard number used to identify a bibliographic item
vi: Con số chuẩn hay không chuẩn nào, được dùng để nhận diện mục mục thư tịch.

en: Arbitrary Segment (&lt;seg&gt;)
vi: Phân đoạn nhiệm ý (&lt;seg&gt;)

en: Argument
vi: Đối số

en: Attaches an identifier to a point within a text, whether or not it corresponds with a textual element
vi: Gắn một dấu hiệu nhận diện vào một điểm ở trong văn bản, bất chấp nó tương ứng với một yếu tố thuộc nguyên văn.

en: Author
vi: Tác giả

en: Authority
vi: Nhà cầm quyền

en: Availability
vi: Tính sẵn sàng

en: Back Matter
vi: Nguyên liệu ở sau

en: Basic document structure tags
vi: Thẻ cấu trúc tài liệu cơ bản

en: Bibliographic Citation (&lt;bibl&gt;)
vi: Trích dẫn thư tịch (&lt;bibl&gt;)

en: Bibliographic Citations
vi: Trích dẫn thư tịch

en: Bibliographic Scope
vi: Phạm vị thư tịch

en: Body
vi: Thân

en: Byline
vi: Dòng ghi tên tác giả

en: Category
vi: Loại

en: Category Description
vi: Mô tả loại

en: Category Reference
vi: Tham chiếu loại

en: Cell
vi: Ô

en: ClassCode
vi: Mã hạng

en: Classification Declaration
vi: Khai báo phân loại

en: Closer
vi: Gần hơn

en: Collects together &lt;interp&gt; tags
vi: Tập hợp các thẻ &lt;interp&gt;

en: Collects together any notes providing information about a text additional to that recorded in other parts of the bibliographic description
vi: Tập hợp chú thích nào cung cấp thông tin về văn bản thêm vào thông tin được ghi trong phần khác của mô tả thư tịch.

en: Contains a general purpose name or referring string
vi: Chứa một tên thường dụng hoặc chuỗi tham chiếu

en: Contains a single TEI-conformant document, comprising a TEI header and a text, either in isolation or as part of a &lt;teiCorpus&gt; element
vi: Chứa một tài liệu đơn tuân theo TEI, gồm một phần đầu TEI và một thân, hoặc riêng hoặc là phần của một yếu tố &lt;teiCorpus&gt; (tập văn).

en: Contains any appendixes, etc. following the main part of a text
vi: Chứa phụ lục v.v. nào theo thân của văn bản.

en: Contains any arbitrary component-level unit of text, acting as an anonymous container for phrase or inter level elements analogous to, but without the semantic baggage of, a paragraph
vi: Chứa đơn vị cấp thành phần nghiệm ý nào, làm bộ chứa vô danh cho yếu tố cụm từ hoặc giữa hai cấp tương tư với đoạn văn, nhưng không có khía cạnh ngữ nghĩa học của nó.

en: Contains text displayed in tabular form, in rows and columns
vi: Chứa văn bản được hiển thị trong dạng bảng, bằng hàng và cột.

en: Correct Form
vi: Dạng đúng

en: Creation
vi: Cách tạo

en: Cross References and Links
vi: Tham chiếu cháo và Liên kết

en: Date
vi: Ngày

en: Dateline
vi: Dòng ngày

en: Defines a typology used to classify texts either implicitly, by means of a bibliographic citation, or explicitly by a structured taxonomy
vi: Định nghĩa một đồ hình được dùng để phân loại các văn bản hoặc một cách ngầm, bằng trích dẫn thư tịch, hoặc một cách dứt khoát bằng phép phân loại có cấu trúc.

en: Defines the scope of a bibliographic reference, for example as a list of pagenumbers, or a named subdivision of a larger work
vi: Định nghĩa phạm vị của một tham chiếu thư tịch, lấy thí dụ dạng danh sách các số thứ tự trang, hoặc dạng phần chia nhỏ ra có tên, của một văn bản lớn hơn.

en: Del
vi: Xoá

en: Describes in detail the aim or purpose for which an electronic file was encoded, together with any other relevant information concerning the process by which it was assembled or collected
vi: Diễn tả chi tiết mục đích hay ý định cho mà tập tin điện tử đã được mã hoá, cùng với thông tin thích hợp khác nào về tiến trình thu tập hay tập hợp nó.

en: Describes some category within a taxonomy or text typology, either in the form of a brief prose description or in terms of the situational parameters used by the TEI formal &lt;textDesc&gt;
vi: Diễn tả phân loại nào đó ở trong phép phân loại hoặc hệ thống các kiểu hình văn bản, hoặc dạng mô tả văn xuôi ngắn, hoặc tùy theo những tham số trường hợp được dùng bởi mô tả văn bản hình thức TEI &lt;textDesc&gt;.

en: Details of editorial principles and practices applied during the encoding of a text
vi: Chi tiết về những nguyên tắc và phương pháp được áp dụng trong khi mã hoá một văn bản.

en: Distributor
vi: Nhà phân phối

en: Div0
vi: Chia0

en: Div1
vi: Chia1

en: Div2
vi: Chia2

en: Div3
vi: Chia3

en: Div4
vi: Chia4

en: Div5
vi: Chia5

en: Div6
vi: Chia6

en: Div7
vi: Chia7

en: DivGen
vi: ChiaChung

en: Document Author
vi: Tác giả tài liệu

en: Document Date
vi: Ngày tài liệu

en: Document Edition
vi: Bản xuất tài liệu

en: Document Imprint
vi: Phần ghi nhà xuất tài liệu

en: Document Title
vi: Tựa đề tài liệu

en: Documents the relationship between an electronic text and the source or sources from which it was derived
vi: Ghi lưu quan hệ giữa một văn bản điện tử và (các) nguồn từ mà nó được bắt.

en: Edition
vi: Bản xuất

en: Edition Statement
vi: Lời tuyến bố bản xuất

en: Editor
vi: Soạn giả

en: Editorial Declaration
vi: Khai báo biên soạn

en: Editorial Interventions
vi: Sự can thiệp biên soạn

en: Emphasis
vi: Nhần mạnh

en: Encoding Description
vi: Mô tả cách mã hoá

en: Epigraph
vi: Đề từ

en: Example
vi: Ví dụ

en: Extended Pointer (xptr)
vi: Con trỏ đã mở rộng (xptr)

en: Extended Reference (&lt;xref&gt;)
vi: Tham chiếu đã mở rộng (&lt;xref&gt;)

en: Extent
vi: Chừng mực

en: Figure
vi: Hình

en: Figure Description
vi: Mô tả hình

en: Figures and Graphics
vi: Hình và đồ họa

en: File Description (fileDesc)
vi: Mô tả tập tin (fileDesc)

en: Foreign
vi: Lạ

en: Formula
vi: Công thức

en: Front Matter
vi: Nguyên liệu ở trước

en: Front and Back Matter
vi: Nguyên liệu ở trước và ở sau

en: Funder
vi: Nhà cung cấp tiền

en: Gap
vi: Khe

en: Generic Identifier (&lt;gi&gt;)
vi: Dấu hiệu nhận diện giống loài (&lt;gi&gt;)

en: Gloss
vi: Chú giải

en: Group
vi: Nhóm

en: Groups information about the series, if any, to which a publication belongs
vi: Nhóm lại thông tin về tập bản, nếu có, mà bản xuất thuộc về nó.

en: Groups information concerning the publication or distribution of an electronic or other text
vi: Nhóm lại thông tin về cách xuất bản hay phân phối một văn bản điện tử hay kiểu khác.

en: Groups information relating to one edition of a text
vi: Nhóm lại thông tin liên quan đến một bản xuất dứt khoát của văn bản đó.

en: Groups information relating to the publication or distribution of a bibliographic item
vi: Nhóm lại thông tin liên quan đến cách xuất bản hoặc phân phối một mục thư tịch.

en: Groups information which describes the nature or topic of a text in terms of a standard classification scheme, thesaurus, etc
vi: Nhóm lại thông tin mà diễn tả loại hay chủ để của một văn bản, tùy theo một lược đồ phân loại chuẩn, từ điển đồng nghĩa v.v.

en: Groups together dateline, byline, salutation, and similar phrases appearing as a final group at the end of a division, especially of a letter
vi: Nhóm lại dòng ngày, dòng ghi tên tác giả, lời chào mừng và các cụm từ tương tư mà xuất hiện dạng nhóm cuối cùng tại kết thúc của một phần chia, nhất là của một lá thư.

en: Groups together dateline, byline, salutation, and similar phrases appearing as a preliminary group at the start of a division, especially of a letter
vi: Nhóm lại dòng ngày, dòng ghi tên tác giả, lời chào mừng và các cụm từ tương tư mà xuất hiện dạng nhóm mở đầu tại đầu của một phần chia, nhất là của một lá thư.

en: Head
vi: Đầu

en: Highlighted
vi: Đã nổi bật

en: Id. Number
vi: Số nhận diện

en: Ident
vi: Nhận diện

en: Imprint
vi: Phần ghi

en: Index
vi: Chỉ mục

en: Indicates a point where material has been omitted in a transcription, whether for editorial reasons described in the TEI header, as part of sampling practice, or because the material is illegible or inaudible
vi: Ngụ ý một điểm nơi nguyên liệu đã bị bỏ sót trong một bản sao, hoặc vì lý do biên soạn được diễn tả trong phần đầu TEI, phần của phương pháp lấy mẫu, hoặc vì nguyên liệu không thấy được hoặc không nghe được.

en: Indicates the location of a graphic, illustration, or figure
vi: Ngụ ý vị trí của một đồ họa, sự minh hoạ hay hình.

en: Information about the availability of a text, for example any restrictions on its use or distribution, its copyright status, etc.
vi: Thông tin về tính khả dụng của một văn bản, lấy thí dụ, hạn chế nào về cách sử dụng hoặc phân phối nó, trạng thái bản quyền của nó, v.v.

en: Information about the creation of a text
vi: Thông tin về cách tạo một văn bản.

en: Information about the intended rendition of one or more elements
vi: Thông tin về cách định vẽ một hay nhiều yếu tố.

en: Information about the series in which a book or other bibliographic item has appeared
vi: Thông tin về tập văn trong mà một quyển sách hoặc mục thư tịch khác đã xuất hiện.

en: Information about the title of a work and those responsible for its intellectual content
vi: Thông tin về tựa đề của một văn bản, và các nhà chịu trách nghiệm về nội dung trí óc của nó.

en: Information about the usage of a specific element within a &lt;text&gt;
vi: Thông tin về cách sử dụng một yếu tố dứt khoát ở trong một văn bản &lt;text&gt;.

en: Interpretation
vi: Sự giải thích

en: Interpretation Group
vi: Nhóm giải thích

en: Interpretation and Analysis
vi: Giải thích và Phân tích

en: Item
vi: Mục

en: Keyword
vi: Từ khoá

en: Keywords
vi: Từ khoá

en: Language Usage
vi: Cách sử dụng ngôn ngữ

en: Letters, words, or phrases inserted in the text by an author, scribe, annotator, or corrector
vi: Các chữ, từ hay cụm từ được chèn vào văn bản bởi một tác giả, người viết, người chú giải hoặc người sửa chữa.

en: Line Break
vi: Ngắt dòng

en: Line Group
vi: Nhóm dòng

en: List
vi: Danh sách

en: ListBibl
vi: DSThưTịch

en: Main elements for encoding the body
vi: Các yếu tố chính để mã hoá thân.

en: Marking Highlighted Phrases
vi: Cách Đánh dấu những Cụm từ đã Nổi bật

en: Marks a location to be indexed for whatever purpose
vi: Đánh dấu một vị trí cần chỉ mục cho mục đích nào

en: Marks a word or phrase as graphically distinct from the surrounding text, for reasons concerning which no claim is made
vi: Đánh dấu một từ hay cụm từ để phân biệt nó ra các văn bản chung quanh, vì lý do không có khai báo hỗ trợ.

en: Marks paragraphs in prose
vi: Đánh dấu đoạn văn trong văn xuôi.

en: Marks the boundary between one page of a text and the next in a standard reference system
vi: Đánh dấu biên giữa một trang của văn bản và trang kế tiếp, trong hệ thống tham chiếu chuẩn.

en: Marks the boundary between sections of a text, as indicated by changes in a standard reference system
vi: Đánh dấu biên giữa hai tiết đoạn của một văn bản, như được ngụ ý bởi những thay đổi trong hệ thống tham chiếu chuẩn.

en: Marks the start of a new (typographic) line in some edition or version of a text
vi: Đánh dấu đầu của một dòng (dạng in) mới trong bản xuất nào hay phiên bản nào của một văn bản.

en: Marks words or phrases mentioned, not used
vi: Đánh dấu các từ hay cụm từ được đề cập, không được dùng.

en: Marks words or phrases which are stressed or emphasized for linguistic or rhetorical effect
vi: Đánh dấu các từ hay cụm từ được dằn hay nhấn mạnh để tạo hiệu ứng ngôn ngữ học hoặc tu từ học.

en: Mentioned
vi: Đã đề cập

en: Milestone
vi: Mốc lịch

en: Name
vi: Tên

en: Names, Dates, Numbers and Abbreviations
vi: Tên, Ngày, Số và Từ viết tắt

en: Note
vi: Ghi chú

en: Notes Statement
vi: Lời tuyến bố ghi chú

en: Num
vi: Số

en: Omissions, Deletions, and Additions
vi: Sự Bỏ sót, sự Xoá bỏ và sự Thêm

en: One cell of a table
vi: Một ô của bảng

en: One component of a list
vi: Một thành phần của danh sách

en: One line of a postal or other address
vi: Một dòng của địa chỉ bưu điện hay kiểu khác

en: One or more taxonomies defining any classificatory codes used elsewhere in the text
vi: Một hay nhiều phép phân loại mà định nghĩa mã phân loại nào được dùng tại nơi khác trong văn bản.

en: One row of a table
vi: Một hàng của bảng

en: Opener
vi: Bộ mở

en: Original Form
vi: Dạng gốc

en: Page Break
vi: Ngắt trang

en: Page and Line Numbers
vi: Số thứ tự dòng và trang

en: Pointer
vi: Con trỏ

en: Principal Researcher
vi: Nhà nghiên cứu chính

en: Profile Description
vi: Mô tả Hồ sơ

en: Project Description
vi: Mô tả Dự án

en: Provides detailed information about the tagging applied to an SGML or XML document
vi: Cung cấp thị thông tin chi tiết về cách áp dụng thẻ vào một tài liệu SGML hay XML.

en: Publication Place
vi: Nơi xuất bản

en: Publication Statement
vi: Lời tuyên bố xuất bản

en: Publisher
vi: Nhà xuất bản

en: Quotation (&lt;q&gt;)
vi: Trích dẫn (&lt;q&gt;)

en: Ref
vi: TCh

en: References Declaration
vi: Lời tuyên bố tham chiếu

en: Referring String (&lt;rs&gt;)
vi: Chuỗi tham chiếu (&lt;rs&gt;)

en: Rendition
vi: Cách vẽ

en: Resp
vi: TrNg

en: Responsibility Statement (respStmt)
vi: Lời tuyên bố trách nghiệm (respStmt)

en: Revision Description
vi: Mô tả bản sửa đổi

en: Row
vi: Hàng

en: Salute
vi: ChàoM

en: Sampling Declaration
vi: Khai báo lấy mẫu

en: Secondary statement of responsibility for a bibliographic item, for example the name of an individual, institution or organization, (or of several such) acting as editor, compiler, translator, etc.
vi: Lời tuyên bố phụ về sự trách nghiệm về một mục thư tịch, lấy thí dụ tên của một người riêng, tổ chức hay cơ quan (hoặc của nhiều điều kiểu này), làm soạn giả, người sưu tập tài liệu, dịch giả v.v.

en: Sentence
vi: Câu

en: Series
vi: Tập văn

en: Series Statement
vi: Lời tuyên bố tập văn

en: Signature
vi: Chữ ký

en: So Called
vi: Được gọi là

en: Source Description
vi: Mô tả nguồn

en: Speaker
vi: Người nói

en: Specifies how canonical references are constructed for this text
vi: Ghi rõ cách cấu trúc tham chiếu chuẩn tắc cho văn bản này.

en: Specifies one or more defined categories within some taxonomy or text typology
vi: Ghi rõ một hay nhiều phân loại đã định nghĩa ở trong phép phân loại nào hoặc hệ thống các kiểu hình văn bản nào.

en: Speech (&lt;sp&gt;)
vi: Tiếng nói (&lt;sp&gt;)

en: Sponsor
vi: Người bảo đảm

en: Stage Direction (&lt;stage&gt;)
vi: Bản hướng dẫn cách diễn (&lt;stage&gt;)

en: Summarizes the revision history for a file
vi: Tạo tóm tắt của lược sử sửa đổi cho một tập tin.

en: TEI Header
vi: Phần đầu TEI

en: Tag Usage
vi: Cách sử dụng thẻ

en: Tagging Declaration
vi: Khai báo ghi thẻ

en: Taxonomy
vi: Phép phân loại

en: Technical Documentation
vi: Tài liệu kỹ thuật

en: Tei Header
vi: Phần đầu TEI

en: Term
vi: Kỹ thuật

en: Text
vi: Chữ

en: Text Classification
vi: Phân loại văn bản

en: Text containers
vi: Đồ chứa văn bản

en: Text reproduced although apparently incorrect or inaccurate
vi: Văn bản đã được sao lại, dù có vẻ nó không đúng hay không chính xác.

en: The approximate size of the electronic text as stored on some carrier medium, specified in any convenient units
vi: Kích cỡ xấp xỉ của văn bản điện tử, như được lưu vào vật chứa nào, được ghi rõ theo đơn vị tiện.

en: The body of a composite text, grouping together a sequence of distinct texts (or groups of such texts) which are regarded as a unit for some purpose, for example the collected works of an author, a sequence of prose essays, etc.
vi: Thân của một văn bản ghép lại, nhóm lại một dãy của văn bản riêng (hoặc nhóm của văn bản như thế) mà được xem là một đơn vị cho mục đích nào, lấy thí dụ những tác phẩm đã tập hợp của một tác giả hoặc một dãy bài văn xuôi.

en: The classification code used for this text in some standard classification system
vi: Mã phân loại được dùng cho văn bản này tùy theo sự phân loại chuẩn nào.

en: The closing salutation, etc., appended to a foreword, dedicatory epistle, or other division of a text
vi: Lời chào mừng đóng v.v. được phụ thêm vào lời tựa, thư đề tặng, hoặc phần chia nào của một văn bản.

en: The correct form of a passage apparently erroneous in the copy text
vi: Hình thái đúng của một đoạn có vẻ không đúng trong văn bản sao.

en: The date of a document, as given (usually) on a title page
vi: Ngày của tài liệu, như được hiển thị (thường) trên một trang tựa đề.

en: The descriptive and declarative information making up an &#x2018;electronic title page&#x2019; prefixed to every TEI-conformant text
vi: Thông tin diễn tả và tuyên bố mà tạo một « trang tựa đề điện tử » được thêm vào đầu của mọi văn bản tùy theo TEI.

en: The imprint statement (place and date of publication, publisher name), as given (usually) at the foot of a title page
vi: Lời tuyên bố ghi của nhà xuất bản (nơi và ngày xuất bản, tên của nhà xuất bản), như được hiển thị (thường) tại chân của một trang tựa đề.

en: The label associated with an item in a list; in glossaries, marks the term being defined
vi: Nhãn tương ứng với một mục trong danh sách; trong bản chú giải, nó đánh dấu thuật ngữ đang được định nghĩa.

en: The languages, sublanguages, registers, dialects etc. represented within a text
vi: Những ngôn ngữ, ngôn ngữ phụ, bộ đăng ký, phương ngôn v.v. được tiêu biểu trong một văn bản.

en: The largest possible subdivision of the body of a text
vi: Phần chia nhỏ ra lớn nhất có thể thân văn bản.

en: The location at which a textual division generated automatically by a text-processing application is to appear
vi: Vị trí nơi cần xuất hiện một phần chia văn bản được tạo ra tự động bởi ứng dụng xử lý văn bản.

en: The name (generic identifier) of an element
vi: Tên (dấu hiệu nhận diện giống loài) của một yếu tố.

en: The name of a person or other agency responsible for making an electronic file available, other than a publisher or distributor
vi: Tên của người hay môi giới khác chịu trách nghiệm về công bố một văn bản điện tử, khác với nhà xuất bản hay nhà phân phối.

en: The name of a person or other agency responsible for the distribution of a text
vi: Tên của người hay môi giới khác chịu trách nghiệm về phân phối một văn bản.

en: The name of a sponsoring organization or institution
vi: Tên của một tổ chức hay cơ quan bảo đảm.

en: The name of an individual, institution, or organization responsible for the funding of a project or text
vi: Tên của một người riêng, cơ quan hay tổ chức chịu trách nghiệm về cung cấp tiền hỗ trợ một dự án hay văn bản.

en: The name of the author of the document, as given on the title page (often but not always contained in a &lt;byline&gt;)
vi: Tên của tác giả của văn bản đó, như được hiển thị trên trang tựa đề (thường, mà không luôn luôn được chứa trong một dòng ghi tên tác giả &lt;byline&gt;).

en: The name of the author(s), personal or corporate, of a work; the primary statement of responsibility for any bibliographic item
vi: Tên của (những) tác giả, riêng hay tổng công ty, của một tác phẩm.

en: The name of the organization responsible for the publication or distribution of a bibliographic item
vi: Tên của tổ chức chịu trách nghiệm về xuất hiện hoặc phân phối một mục thư tịch.

en: The name of the place where a bibliographic item was published
vi: Tên của nơi một mục thư tịch đã được xuất bản.

en: The name of the principal researcher responsible for the creation of an electronic text
vi: Tên của nhà nghiên cứu chính chịu trách nghiệm về tạo một văn bản điện tử.

en: The original form of a reading, for which a regularized form is given in an attribute value
vi: Hình thái gốc của một bản đọc, cho mà một hình thái đã chuẩn hoá được đưa ra trong giá trị thuộc tính.

en: The particularities of one edition of a text
vi: Các tính riêng biệt của một bản xuất riêng của một văn bản.

en: The primary statement of responsibility given for a work on its title page or at the head or end of the work
vi: Lời tuyên bố chính về trách nghiệm được hiển thị cho một tác phẩm trên trang tựa đề của nó, hoặc tại đầu hay kết thúc của nó.

en: The title of a document, including all its constituents, as given on a title page
vi: Tựa đề của một tài liệu, gồm mọi phần tử của nó, như được hiển thị trên một trang tựa đề.

en: The title of a work, whether article, book, journal, or series, including any alternative titles or subtitles
vi: Tựa đề của một tác phẩm, bất chấp nó là bài báo, quyển sách, nhật kỳ hay bộ nhiều tập, gồm tựa đề hay phụ đề xen kẽ nào.

en: The title page of a text, appearing within the front or back matter
vi: Trang tựa đề của một văn bản, xuất hiện ở trong nguyên liệu ở trước hay ở sau.

en: The whole body of a single unitary text, excluding any front or back matter
vi: Thân hoàn toàn của một văn bản riêng đơn, loại trừ nguyên liệu ở trước hay ở sau.

en: Time
vi: Giờ

en: Title
vi: Tựa

en: Title Page
vi: Trang Tựa

en: Title Part
vi: Phần Tựa

en: Title Statement
vi: Lời tuyên bố Tựa

en: Trailer
vi: Quảng cáo trước phím

en: Unclear
vi: Không rõ

en: Verse Line (&lt;l&gt;)
vi: Dòng thơ (&lt;l&gt;)

en: n individual speech in a performance text, or a passage presented as such in a prose or verse text
vi: Một bài nói riêng trong một văn bản kịch, hoặc một đoạn được hiển thị như thế trong một văn bản xuôi hay thơ.

en: Screem Color Wizard
vi: Trợ lý Màu Screem

en: Color selector for inserting color codes
vi: Bộ chọn màu để chèn mã màu.

en: Color Wizard
vi: Trợ lý Màu

en: Select a Color to Insert
vi: Chọn màu cần chèn

en: Insert a color
vi: Chèn màu

en: Screem CSS Wizard
vi: Trợ lý CSS Screem

en: A wizard for inserting CSS selectors and properties
vi: Một trợ lý chèn bộ chọn và đặc tả CSS.

en: CSS Selector
vi: Bộ chọn CSS

en: A wizard to help you construct selectors for applying css properties to
vi: Một trợ lý để giúp đỡ bạn cấu tạo bộ chọn vào mà cần áp dụng đặc tả CSS.

en: activated
vi: được kích hoạt

en: hovered
vi: được thoáng

en: focused
vi: có tiêu điểm

en: Rule
vi: Quy tắc

en: Contained in
vi: Được chứa trong

en: Child of
vi: Con của

en: After a
vi: Sau một

en: <b>Match</b>
vi: <b>Khớp</b>

en: Anywhere
    Container somewhere in
    As a child of
    Straight after
vi: Bất cứ nơi nào
    Vật chứa nơi nào trong
    Như một con của
    Đúng sau

en: Background
vi: Nền

en: Border
vi: Viền

en: Box
vi: Hộp

en: CSS Pattern - Screem
vi: Mẫu CSS — Screem

en: Classification
vi: Sự phân loại

en: If checked then the pattern will match the chosen specific tag
vi: Nếu chọn, mẫu sẽ khớp thẻ dứt khoát được chọn.

en: Matc_h class
vi: Khớp _hạng

en: Match _tag
vi: Khớp _thẻ

en: Match i_d
vi: Khớp I_D

en: Match tag with corresponding class=""
vi: Khớp thẻ với hạng tương ứng=""

en: Match the tag with the corresponding id="".  Note an id must be unique within the current page
vi: Khớp thẻ có ID tương ứng="". Ghi chú rằng một ID phải là duy nhất trong trang hiện có.

en: Note: Internet Explorer 6 and lower only allows these on an <a>  Mozilla, Opera, Safari etc. allow them on anything
vi: Ghi chú : bộ duyệt Mạng Internet Explorer 6 và cũ hơn cho phép chỉ trong một yếu tố kiểu <a>. Bộ duyệt Mạng Mozilla, Opera, Safari v.v. cho phép luôn.

en: Size / Placement
vi: Kích cỡ/Vị trí

en: Unvisited
    Visited
vi: Chưa thăm
    Được thăm

en: When checked the rule will only apply if the match is a hyperlink
vi: Khi chọn, quy tắc sẽ áp dụng chỉ nếu điều khớp là siêu liên kết.

en: _Apply to user action
vi: _Áp dụng vào hành động người dùng

en: _Hyperlink
vi: _Siêu liên kết

en: _Insert
vi: _Chèn

en: _Location:
vi: _Địa điểm:

en: _Match
vi: _Khớp

en: _Styles
vi: _Kiểu dáng

en: activated
    hovered
    focused
vi: được kích hoạt
    được thoáng
    có tiêu điểm

en: bottom _color
vi: _màu dưới

en: bottom _style
vi: _kiểu dáng dưới

en: bottom _width
vi: _rộng dưới

en: left _color
vi: _màu trái

en: left _style
vi: _kiểu dáng trái

en: left _width
vi: _rộng trái

en: right _color
vi: _màu phải

en: right _style
vi: _kiểu dáng phải

en: right _width
vi: _rộng phải

en: top _color
vi: _màu trên

en: top _style
vi: _kiểu dáng trên

en: top _width
vi: _rộng trên

en: Screem Entity Wizard
vi: Trợ lý thực thể Screem

en: A wizard for inserting entities for special characters
vi: Một trợ lý để chèn thực thể HTML cho ký tự đặc biệt.

en: Entity Wizard
vi: Trợ lý thực thể

en: Select an Entity to Insert
vi: Chọn thực thể cần chèn

en: Entity Wizard - Screem
vi: Trợ lý thực thể — Screem

en: Markup/Internationalisation
vi: Định dạng/Quốc tế hoá

en: Math/Greek.Symbolic
vi: Toán học/Ký hiệu Hy Lạp

en: Screem Form Wizard
vi: Trợ lý đơn Screem

en: A wizard for inserting a form
vi: Một trợ lý để chèn đơn

en: Form Wizard
vi: Trợ lý đơn

en: Create a Form
vi: Tạo đơn

en: Insert a Form - Screem
vi: Chèn đơn — Screem

en: Link wizard
vi: Trợ lý liên kết

en: The link wizard provides a method of inserting HTML links, along with popup window support
vi: Trợ lý liên kết cung cấp một phương pháp chèn liên kết HTML, cũng hỗ trợ cửa sổ bật lên.

en: Link Wizard
vi: Trợ lý Liên kết

en: Insert a Link
vi: Chèn liên kết

note: Keep these 2 last
en: Other
vi: Khác

en: <b>Meta-information</b>
vi: <b>Siêu thông tin</b>

en: <b>Scripting</b>
vi: <b>Ghi tập lệnh</b>

en: <b>Standard</b>
vi: <b>Chuẩn</b>

en: <b>Window Properties</b>
vi: <b>Đặc tả cửa sổ</b>

en: A_bsolute
vi: Tu_yệt đối

en: Alternate
    Stylesheet
    Alternate Stylesheet
    Start
    Next
    Prev
    Contents
    Index
    Glossary
    Copyright
    Chapter
    Section
    Subsection
    Appendix
    Help
    Bookmark
vi: Xen kẽ
    Tờ kiểu dáng
    Tờ kiểu dáng xen kẽ
    Đầu
    Kế
    Lùi
    Mục lục
    Chỉ mục
    Bản chú giải
    Bản quyển
    Chương
    Tiết đoạn
    Tiết đoạn phụ
    Phụ lục
    Trợ giúp
    Đánh dấu

en: D_irectories
vi: Thư _mục

en: Edit _events...
vi: Sửa đổi _sự kiện...

en: Edit _pop-up...
vi: Sửa đổi _bật lên...

en: Features:
vi: Tính năng:

en: Link Wizard - Screem
vi: Trợ lý Liên kết — Screem

en: Popup Properties - Screem
vi: Đặc tả bật lên — Screem

en: Re_lative
vi: _Liên quan

en: Re_verse Relation:
vi: Liên quan _ngược:

en: S_crollbars
vi: Thanh _cuộn

en: Stat_usbar
vi: Thanh trạng thá_i

en: Target:
vi: Đích:

en: _Apply properties via Javascript
vi: _Áp dụng đặc tả bằng JavaScript

en: _Dimensions:
vi: _Các chiều :

en: _Frame:
vi: _Khung:

en: _Fullscreen
vi: Toàn _màn hình

en: _Location
vi: _Địa điểm

en: _Menubar
vi: Thanh t_rình đơn

en: _Name / ID:
vi: T_ên / ID:

en: _Position:
vi: _Vị trí:

en: _Relation:
vi: _Quan hệ:

en: _Resizable
vi: Có thể _đổi cỡ

en: _Text:
vi: _Chữ :

en: _Toolbars
vi: _Thanh công cụ

en: http://
    ftp://
    mailto:
    irc://
    Other
vi: http://
    ftp://
    mailto:
    irc://
    Khác

en: Screem Object and Image Wizard
vi: Trợ lý đối tượng và ảnh Screem

en: A wizard to insert <object> and <img> tags in HTML documents
vi: Một trợ lý để chẻn thẻ đối tượng <object> và ảnh <img> vào tài liệu HTML.

en: Object
vi: Đối tượng

en: Insert an object, such as a video clip, sound clip, image etc.
vi: Chèn đối tượng, như một trích ảnh động, một đoạn âm thanh hay một ảnh.

en: Insert an Image
vi: Chèn ảnh

en: <b>Deprecated Properties</b>
vi: <b>Đặc tả bị phản đối</b>

en: <b>Preview</b>
vi: <b>Xem thử</b>

en: <b>Properties</b>
vi: <b>Đặc tả</b>

en: Ali_gnment:
vi: _Canh hàng:

en: Apply deprecated properties
vi: Áp dụng các đặc tả bị phản đối

en: C_opy object / thumbnail to page location
vi: _Chép đối tượng / hình thu nhỏ vào vị trí trang

en: Insert Object - Screem
vi: Chèn đối tượng — Screem

en: Only certain types of multimedia file can be thumbnailed, if there is no preview, then screem will not allow a thumbnail to be inserted.
vi: Có thể tạo hình thu nhỏ từ chỉ một số tập tin đa phương tiện nào đó. Nếu không có khả năng xem thử, trình Screem sẽ không cho phép chèn hình thu nhỏ.

en: While in non strict HTML doctypes you can use these for controlling layout you should really be using CSS
vi: Còn bạn có thể sử dụng những điều này trong kiểu tài liệu không phải là HTML chính xác để điều khiển bố trí, bạn nên sử dụng CSS thay thế.

en: _Border:
vi: _Viền:

en: _Horizontal Padding:
vi: Đệm _ngang:

en: _Insert as a thumbnailed link
vi: Chèn dạng liên kết _hình thu nhỏ

en: _Size:
vi: _Cỡ :

en: _Text Alternative:
vi: Chữ _xen kẽ:

en: _Vertical Padding:
vi: Đệm _dọc:

en: bottom
    middle
    top
    left
    right
vi: dưới
    giữa
    trên
    trái
    phải

en: pixels
vi: điểm ảnh

en: Screem SSI Wizard
vi: Trợ lý SSI Screem

en: A wizard for inserting server side include directives
vi: Một trợ lý để chèn chỉ thị gồm (include) bên trình phục vụ.

en: SSI Wizard
vi: Trợ lý SSI

en: Insert a Server Side Include directive
vi: Chèn chỉ thị gồm bên trình phục vụ (SSI)

en: <b>Directive Information</b>
vi: <b>Thông tin chỉ thị</b>

en: <b>_Directive Type</b>
vi: <b>Kiểu _chỉ thị</b>

en: Conditionals
vi: Điều kiện

en: Configuration
vi: Cấu hình

en: Configuration
    Variables
    Execute
    Echo
    Include
    File Information
    Conditionals
vi: Cấu hình
    Biến
    Thực hiện
    Vọng
    Gồm
    Thông tin tập tin
    Điều kiện

en: E_lif
vi: Không nếu _thì nếu

en: Echo
vi: Vọng

en: En_dif
vi: Kết thúc Nế_u

en: Execute
vi: Thực hiện

en: File Information
vi: Thông tin tập tin

en: Include
vi: Gồm

en: Insert a "Server-Side Include" directive - Screem
vi: Chèn một chỉ thị gồm bên trình phục vụ (SSI) — Screem

en: Should be a relative path.  A leading slash denotes the root of your website only
vi: Nên là một đường dẫn liên quan. Một dấu chéo đi trước ngụ ý chỉ gốc của nơi Mạng của bạn.

en: Variable _Name:
vi: T_ên biến:

en: Variable _Value:
vi: _Giá trị biến:

en: Variables
vi: Biến

en: _Else
vi: _Else (nếu không)

en: _Error Message:
vi: Thông điệp _lỗi

en: _Exec:
vi: Chạ_y:

en: _Filename:
vi: T_ên tập tin:

en: _If
vi: _Nếu

en: _Modification time
vi: Giờ _sửa đổi

en: _Print Variables
vi: _In các biến

en: _Set a variable
vi: _Lập một biến

en: _Size
vi: _Cỡ

en: _Size Format:
vi: _Dạng thực cỡ :

en: _Test Expression:
vi: Biểu thức _thử ra:

en: _Time Format:
vi: Dạng thức _giờ :

en: _Variable
vi: _Biến

en: help
vi: trợ giúp

en: Screem Table Wizard
vi: Trợ lý bảng Screem

en: A wizard for inserting an HTML table
vi: Trợ lý để chẻn một bảng HTML.

en: Table Wizard
vi: Trợ lý Bảng

en: Insert a Table
vi: Chèn một bảng

en: % o_f parent's width
vi: % độ rộng của điều mẹ

en: <b>Alignment</b>
vi: <b>Canh hàng</b>

en: <b>Display</b>
vi: <b>Hiển thị</b>

en: <b>Information</b>
vi: <b>Thông tin</b>

en: <b>Size</b>
vi: <b>Cỡ</b>

en: Above _Table
vi: Trên _bảng

en: B_order line width:
vi: Rộng đường _viền:

en: Back_ground Color:
vi: _Màu nền:

en: Background I_mage:
vi: Ảnh _nền:

en: Cell Pa_dding:
vi: _Đệm ô :

en: Cell Sp_acing:
vi: _Khoảng cách ô :

en: Include _Summary
vi: Tó_m tắt Gồm

en: Insert Table - Screem
vi: Chèn bảng — Screem

en: Number of _Rows:
vi: Số _hàng:

en: Table _Width:
vi: _Rộng bảng:

en: The number of rows in the table
vi: Số hàng trong bảng.

en: _Below Table
vi: _Dưới bảng

en: _Include Caption
vi: _Gồm phụ đề

en: _Number of Columns:
vi: Số _cột:

en: _left
vi: _trái

en: _right
vi: _phải

en: c_enter
vi: _giữa

en: pi_xels
vi: đ_iểm ảnh

en: Could not set modification time of local file.
vi: Không thể đặt giờ sửa đổi của tập tin cục bộ.

en: Upload succeeded, but could not retrieve modification time.
    If this message persists, turn off safe mode.
vi: Việc tải lên là thành công, nhưng mà không thể lấy giờ sửa đổi.
    Nếu thông điệp bền bỉ, hãy tắt chế độ an toàn.

en: Remote file has been modified - not overwriting with local changes
vi: Tập tin ở xa đã được sửa đổi nên không ghi đẻ lên nó bằng thay đổi cục bộ.

en: Could not examine file.
vi: Không thể kiểm tra tập tin.

en: Could not checksum file
vi: Không thể kiểm tra tổng của tập tin.

en: The target of the symlink could not be read.
vi: Không thể đọc đích của liên kết tượng trưng.

en: Screem Upload Wizard
vi: Trợ lý tải lên Screem

en: Sitecopy based upload wizard, using gnome-vfs
vi: Trợ lý tải lên đựa vào Sitecopy, dùng gnome-vfs.

en: Upload
vi: Tải lên

en: Upload the current Site
vi: Tải Nơi hiện thời lên

en: Remote path must being with ~ or /
vi: Đường dẫn từ xa phải bắt đầu với dấu ngã ~ hay dấu chéo /.

en: Invalid URI for remote host
vi: Địa điểm URI không hợp lệ cho máy từ xa.

en: The upload wizard can only be used with local sites
vi: Có thể sử dụng trợ lý tải lên chỉ với nơi cục bộ.

en: Local path must begin with ~ or /
vi: Đường dẫn cục bộ phải bắt đầu với dấu ngã ~ hay dấu chéo /.

en: Idle
vi: Nghỉ

en: Could not retrieve information about your local files.
vi: Không thể lấy thông tin về các tập tin cục bộ của bạn.

note: couldn't get info on local site files
en: Couldn't retrieve information about local files
vi: Không thể lấy thông tin về các tập tin cục bộ.

note: nothing needs uploading
en: The remote site is already uptodate
vi: Nơi ở xa đã hiện thời.

en: No site name given
vi: Chưa nhập tên nơi.

en: No server name given.
vi: Chưa nhập tên máy phục vụ.

en: No remote directory given.
vi: Chưa nhập thư mục ở xa.

en: No local directory given.
vi: Chưa nhập thư mục cục bộ.

en: The local dir couldn't be accessed.
vi: Không thể truy cập thư mục cục bộ.

en: There was a problem with the port number for this site.
vi: Gặp vấn đề với sổ thứ tự cổng cho nơi này.

en: Sorry, the symbolic links option you chose is not supported
    by this transfer protocol. Please choose another option.
vi: Rất tiếc, giao thức truyền này không hỗ trợ
    tùy chọn liên kết tượng trưng do bạn chọn.
    Hãy chọn điều khác.

en: This protocol does not support relative remote directories.
vi: Giao thức này không hỗ trợ thư mục liên quan từ xa.

en: The protocol you are attempting to use does
    not currently support maintaining permissions.
vi: Bạn đang cố sử dụng một giao thức
    chưa hỗ trợ khả năng duy trì quyền truy cập.

en: The local dir is invalid.
vi: Thư mục cục bộ không hợp lệ.

en: There was an undetermined problem verifying the correctness of your site definition. Please report this to the maintainer.
vi: Gặp một vấn đề không rõ khi thẩm tra tính đúng của lời định nghĩa nơi Mạng của bạn. Hãy thông báo cho nhà duy trì biết.

en: This appears to be the first time you have attempted to upload
    this website.  Does the site already exist on the server?
vi: Hình như đây là lần đầu tiên bạn đã cố tải nơi Mạng này lên. Nơi này đã có trên máy phục vụ chưa?

en: Upload Wizard: %s
vi: Trợ lý Tải lên: %s

en: Upload Wizard: %s
vi: Trợ lý Tải lên: %s

en: Looking up hostname:
vi: Đang tra tìm tên máy:

en: Attempting to connect
vi: Đang cố kết nối...

en: Connected
vi: Được kết nối

en: Commiting updates to %s...
vi: Đang ghi các bản cập nhật vào %s...

en: Creating directory %s
vi: Đang tạo thư mục %s...

note: can we move dirs yet?
en: Deleting directory
vi: Đang xoá bỏ thư mục...

en: Uploading %s
vi: Đang tải lên %s...

en: Deleting %s
vi: Đang xoá bỏ %s...

en: Moving %s
vi: Đang di chuyển %s...

en: Unchanged File %s
vi: Tấp tin %s chưa đổi

note: couldn't access it
en: Couldn't access ~/.sitecopy
vi: Không thể truy cập <~/.sitecopy>

note: couldn't make it
en: Couldn't create ~/.sitecopy
vi: Không thể tạo <~/.sitecopy>

en: Authentication - Screem
vi: Xác thực — Screem

en: Awaiting user input
vi: Đang đời người dùng gõ...

en: Current Progress:
vi: Tiến hành hiện có :

en: Fetch file state
vi: Lấy tính trạng tập tin

en: Host:
vi: Máy:

en: P_assword:
vi: _Mật khẩu :

en: Status:
vi: Trạng thái:

en: Status:
vi: Trạng thái:

en: Stop
vi: Dừng

en: Total Progress:
vi: Tổng tiến hành:

en: U_sername:
vi: Tên _người dùng:

en: Upload Progress - Screem
vi: Tiến hành Tải lên — Screem

en: Upload Single File
vi: Tải lên tập tin đơn

en: _Keep going if there is a problem creating directories.
vi: _Cứ làm nếu gặp khó khi tạo thư mục

en: _Password:
vi: _Mật khẩu :

en: _Path:
vi: Đường _dẫn:

en: _Upload
vi: Tải _lên

en: _Username:
vi: T_ên người dùng:

en: message will be written here by the code
vi: mã sẽ ghi thông điệp vào đây

en:  _Completed
vi:  Đã _xong

en: <b>"%s" Already exists.</b>
    
    Overwriting will lose the current contents of the file.
vi: <b>« %s » đã có.</b>
    
    Việc ghi đè sẽ làm cho nội dung hiện thời của tập tin bị mất hoàn toàn.

en: <b>Accessed:</b>
vi: <b>Đã truy cập:</b>

en: <b>Appearance</b>
vi: <b>Diện mạo</b>

en: <b>Are you sure you want to permanently delete "file"?</b>
vi: <b>Bạn có chắc muốn xoá bỏ « tập tin » hoàn toàn không?</b>

en: <b>Authentication</b>
vi: <b>Xác thực</b>

en: <b>Checkout / Update Details</b>
vi: <b>Lấy về / Cập nhật chi tiết</b>

en: <b>Colors</b>
vi: <b>Màu sắc</b>

en: <b>D_ocuments</b>
vi: <b>_Tài liệu</b>

en: <b>Defaults</b>
vi: <b>Mặc định</b>

en: <b>Elements</b>
vi: <b>Yếu tố</b>

en: <b>Enter the URL of the file to open.</b>
vi: <b>Hãy gõ địa chỉ Mạng của tập tin cần mở.</b>

en: <b>Enter the absolute original link, and the absolute new link.</b>
vi: <b>Hãy gõ liên kết đối tượng gốc, và liên kết đối tượng mới.</b>

en: <b>Enter the line number to goto</b>
vi: <b>Hãy gõ số thứ tự dòng cần tới</b>

en: <b>External Browser 1</b>
vi: <b>Bộ duyệt bên ngoài 1</b>

en: <b>External Browser 2</b>
vi: <b>Bộ duyệt bên ngoài 2</b>

en: <b>External Browser 3</b>
vi: <b>Bộ duyệt bên ngoài 3</b>

en: <b>Features</b>
vi: <b>Tính năng</b>

en: <b>File Saving</b>
vi: <b>Lưu tập tin</b>

en: <b>File _group:</b>
vi: <b>_Nhóm tập tin:</b>

en: <b>File owner:</b>
vi: <b>Sở hữu tập tin:</b>

en: <b>Font</b>
vi: <b>Phông chữ</b>

en: <b>General</b>
vi: <b>Chung</b>

en: <b>Group:</b>
vi: <b>Nhóm:</b>

en: <b>Internal Previewing</b>
vi: <b>Xem thử nội bộ</b>

en: <b>Line Numbers</b>
vi: <b>Số dòng</b>

en: <b>Loading "%s"</b>
    
    This file is quite large or is not on your machine.  You can cancel this operation if required.
vi: <b>Đang tải « %s »</b>
    
    Tập tin này hơi lớn, hoặc nó không phải trên máy này. Bạn có thể hủy thao tác này nếu cần thiết.

en: <b>Location:</b>
vi: <b>Vị trí:</b>

en: <b>MIME Type:</b>
vi: <b>Kiểu MIME:</b>

en: <b>Modified:</b>
vi: <b>Sửa đổi:</b>

en: <b>Options</b>
vi: <b>Tùy chọn</b>

en: <b>Others:</b>
vi: <b>Khác:</b>

en: <b>Owner:</b>
vi: <b>Sở hữu :</b>

en: <b>Provide a name for the new editable region.</b>
vi: <b>Cung cấp tên cho vùng biên soạn được mới.</b>

en: <b>Remote Host Details</b>
vi: <b>Chi tiết máy ở xa</b>

en: <b>Replace With</b>
vi: <b>Thay thế bằng</b>

en: <b>Save changes to document "%s" before closing?</b>
    
    If you close without saving, changes will be discarded.
vi: <b>Lưu các thay đổi trong tài liệu « %s » trước khi đóng không?</b>
    
    Nếu bạn đóng mà không lưu, các thay đổi này sẽ bị mất hoàn toàn.

en: <b>Save changes to document "%s" before continuing?</b>
    
    Without saving the changes you will not be using an up-to-date version of the document.
vi: <b>Lưu các thay đổi trong tài liệu « %s » trước khi tiếp tục không?</b>
    
    Nếu bạn không lưu, tài liệu tiếp tục sẽ không phải là phiên bản hiện thời.

en: <b>Search For</b>
vi: <b>Tìm kiếm</b>

en: <b>Site Details</b>
vi: <b>Chi tiết Nơi Mạng</b>

en: <b>Site Management</b>
vi: <b>Quản lý Nơi Mạng</b>

en: <b>Site Operations:</b>
vi: <b>Thao tác Nơi Mạng:</b>

en: <b>Site Statistics</b>
vi: <b>Thống kê Nơi Mạng</b>

en: <b>Size:</b>
vi: <b>Cỡ :</b>

en: <b>Text Wrapping</b>
vi: <b>Cuộn chữ</b>

en: <b>Transfer Options</b>
vi: <b>Tùy chọn Truyền</b>

en: <b>Type:</b>
vi: <b>Kiểu:</b>

en: <b>Update the site from version control?</b>
vi: <b>Cập nhật nơi Mạng này bằng điều khiển phiên bản không.</b>

en: <b>_Current Bookmarks</b>
vi: <b>Đánh _Dấu hiện thời</b>

en: <b>_Doctypes</b>
vi: <b>_Kiểu tài liệu</b>

en: <b>_Enter text to send to helper:</b>
vi: <b>_Gỡ chuỗi cần gởi cho bộ bổ trợ:</b>

en: <b>_Exclude these files from site operations</b>
vi: <b>_Loại trừ các tập tin này ra thao tác trên nơi Mạng</b>

en: <b>_Extra Flags</b>
vi: <b>Cờ th_êm</b>

en: <b>_File Information</b>
vi: <b>Thông t_in tập tin</b>

en: <b>_Files</b>
vi: <b>_Tập tin</b>

en: <b>_Helpers</b>
vi: <b>Bộ _bổ trợ</b>

en: <b>_Ignore changes to these files</b>
vi: <b>Bỏ _qua thay đổi nào trong những tập tin này</b>

en: <b>_Log Message</b>
vi: <b>Thông điệp _ghi lưu</b>

en: <b>_Macros</b>
vi: <b>Bộ _lệnh</b>

en: <b>_Name:</b>
vi: <b>T_ên:</b>

en: <b>_Tag Tree Files</b>
vi: <b>Tập tin câ_y thẻ</b>

en: <b>_ToDo List</b>
vi: <b>Danh sách _Cần Làm</b>

en: <b>_Trees</b>
vi: <b>Câ_y</b>

en: <span weight="bold" size="larger">Screem Tip Of The Day:</span>
vi: <span weight="bold" size="larger">Mẹo của hôm này — Screem</span>

en: A site needs to be given a name by which screem will identify it.  This can be anything you like.
    
    The name will be used to create a new project folder in the selected folder.
    
    The project can be automatically populated using a site template, although this is not required.
vi: Mỗi nơi Mạng phải có tên duy nhất cho phép trình Screem nhận diện. Nó theo ý kiến bạn.
    
    Tên này sẽ được dùng để tạo một thư mục dự án mới trong thư mục được chọn.
    
    Dự án có thể được điền vào tự động, dùng một biểu mẫu nơi Mạng, dù nó không phải bắt buộc.

en: A template can be used to create an initial page structure if required.  Details you enter in this druid will overide the template settings where neccessary.
vi: Biểu mẫu có thể được dùng để tạo cấu trúc trang đầu tiên, nếu bạn muốn. Chi tiết nào được gõ vào trợ lý này sẽ ghi đè lên thiết lập biểu mẫu khi cần thiết.

en: A_uto complete from tag trees
vi: Tự động _hoàn thành từ các cây thẻ

en: Access rights:
vi: Quyền truy cập:

en: Action / _Text:
vi: Hành động/_Chữ :

en: Add a tag tree from a non standard location, this may take a few seconds depending on the size of the tree
vi: Thêm một cây thẻ từ địa điểm không chuẩn; việc này có thể mất vài giây, phụ thuộc vào kích cỡ của cây.

en: All files in the current site
    All open files
vi: Mọi tập tin trong nơi Mạng hiện có
    Mọi tập tin được mở

en: Au_tomatically update ctags file upon opening
vi: Tự động cậ_p nhật tập tin ctags vào lúc mở

en: Auto _update from CVS upon opening this site
vi: Tự động cập nhật từ _CVS vào lúc mở nơi Mạng này

en: Auto entity insertion
vi: Tự động chèn thực thể

en: Background _Image:
vi: Ảnh _nền:

en: Basic
vi: Cơ bản

en: Blank document _type:
vi: Kiểu tài liệu _trắng:

en: Bookmark _Name:
vi: Tê_n Đánh dấu :

en: Browsers
vi: Bộ duyệt

en: CVS - Screem
vi: CVS — Screem

en: CVS _Root:
vi: _Gốc CVS

en: Case Sensitive
vi: Phân biệt chữ hoa/thường

en: Character _Set:
vi: Bộ _ký tự :

en: Check
vi: Kiểm tra

en: Co_mmand:
vi: _Lệnh:

en: Configure
vi: Cấu hình

en: Create
vi: Tạo

en: Create Directory - Screem
vi: Tạo thư mục — Screem

en: Create Page
vi: Tạo trang

en: Create Site
vi: Tạo nơi Mạng

en: Create a _backup copy of files before saving
vi: Tạo _bản sao của tập tin trước khi lưu

en: Custom _template:
vi: Biểu mẫu _tự chọn:

en: Delete? - Screem
vi: Xoá bỏ ? — Screem

en: Details of how and where to upload the site so that others can view it can now be provided.  These are entirely optional.
    
    If Username and Password are not provided you will be prompted for them when you attempt to upload the site.
    
    The password if provided here will be stored <b>unencrypted</b> in the project file, which only yourself, or the system administrator can read.
vi: Có thể cung cấp chi tiết về cách và nơi cần cập nhật Nơi Mạng này, để cho phép người khác xem. Chi tiết này hoàn toàn tùy chọn.
    
    Nếu chưa cung cấp Tên người dùng và Mật khẩu, bạn sẽ được nhắc gõ chúng khi cố tải lên nơi Mạng.
    
    Mật khẩu, nếu được cung cấp, sẽ được lưu <b>không mật mã</b> vào tập tin dự án, mà chỉ bạn hoặc quản trị hệ thống có quyền đọc thôi.

en: Do _not use a template
vi: Đừ_ng dùng biểu mẫu

en: Do not _overwrite files
vi: Đừng _ghi đè lên tập tin

en: Do not _split words over two lines
vi: Đừng _xẻ các từ ra quá hai dòng

en: Doctypes
vi: Kiểu tài liệu

en: Document Appearance
vi: Diện mạo Tài liệu

en: Document Details
vi: Chi tiết Tài liệu

en: Document List - Screem
vi: Danh sách Tài liệu — Screem

en: Document Preview
vi: Xem thử Tài liệu

en: Document Template
vi: Biểu mẫu Tài liệu

en: Edit Helpers - Screem
vi: Sửa đổi Bộ bổ trợ — Screem

en: Edit Macros - Screem
vi: Sửa đổi Bộ lệnh — Screem

en: Editor _font:
vi: _Phông chữ soạn thảo :

en: Enable / Disable error highlighting for supported document types.
vi: Bật/tắt khả năng tô sáng lỗi cho các kiểu tài liệu được hỗ trợ.

en: Enable / Disable syntax highlighting for supported document types.
vi: Bật/tắt khả năng tô sáng cú pháp cho các kiểu tài liệu được hỗ trợ.

en: Enable text _wrapping
vi: Bật khả năng _ngắt dòng văn bản

en: Execute helper - Screem
vi: Chạy bộ Bổ trợ — Screem

en: File Properties - Screem
vi: Đặc tả Tập tin — Screem

en: File change options:
vi: Tùy chọn thay đổi tập tin:

en: Files in _Current Site
vi: Tập tin trong nơi Mạng _hiện thời

en: Find / Replace - Screem
vi: Tìm và Thay thế — Screem

en: Find In Tag Tree - Screem
vi: Tìm trong Cây thẻ — Screem

en: Find XPath - Screem
vi: Tìm đường dẫn XPath — Screem

en: Fix Links - Screem
vi: Sửa Liên kết — Screem

en: Fo_llow
vi: Th_eo

en: Fonts & Colors
vi: Phông chữ và Màu sắc

en: For HTML documents the title is requried, the other fields are optional.
    
    Keywords help search engines and other tools categorize the page.  Although they have only a small effect on searching these days due to abuse.
    
    The description and title will have a stronger effect on search engines like google than keywords will.
vi: Tựa đề cần thiết cho tài liệu HTML, còn các trường khác là tùy chọn.
    
    Từ khoá có thể giúp đỡ cơ chế tìm kiếm phân loại trang đó, dù một số người lạm dụng chúng mà tạo kết quả tìm kiếm không hữu ích.
    
    Như thế thì mô tả và tựa đề sẽ giúp đỡ cơ chế tìm kiếm tạo kết quả tốt hơn việc dùng từ khoá.

en: From Current _Position
vi: Từ _vị trí hiện có

en: From St_art
vi: Từ _đầu

en: From _Current Position
vi: Từ vị trí _hiện có

en: From _Start
vi: Từ đầ_u

en: Goto Line - Screem
vi: Đi tới Dòng — Screem

en: Here you can setup the basic color scheme / look of a page by either providing a stylesheet, or specifying default colors / the document background image.
vi: Tại đây bạn có thể thiết lập lược đồ màu sắc / diện mạo của trang, hoặc bằng cách cung cấp một tờ kiểu dáng, hoặc bằng cách ghi rõ màu sắc mặc định / ảnh nền của tài liệu.

en: Highlight _mode:
vi: _Chế độ tô sáng:

en: I_gnore
vi: Bỏ _qua

en: I_ntelligent tag closing
vi: Đó_ng thẻ thông minh

en: Initial Document Setup
vi: Thiết lập Tài liệu Đầu tiên

en: Input:
vi: Nhập:

en: Inse_rt spaces instead of tabs
vi: Chèn các _dấu trống thay cho các tab

en: Insert Doctype - Screem
vi: Chèn Kiểu tài liệu — Screem

en: Insert _with case
vi: Chèn _phân biệt chữ hoa/thường

en: Installed Internet applications are available via the dropdown
    
    Special flags:
    
    %f = current document filename, including directory
    %U = current document uri
    %d = current document directory
    %S = current site directory
    %% = a normal % character
vi: Có thể truy cập các ứng dụng Mạng được cài đặt qua trình đơn thả xuống.
    
    Cờ đặc biệt:
    
     • %f		tên tập tin của tài liệu hiện thời, gồm thư mục
     • %U	URI (địa chỉ Mạng / địa điểm) của tài liệu hiện thời
     • %d	thư mục của tài liệu hiện thời
     • %S	thư mục Nơi Mạng hiện thời
     • %%	ký tự phần trăm chuẩn

en: Loading File - Screem
vi: Tải tập tin — Screem

en: Local
vi: Cục bộ

en: Maintain _all
vi: Bảo trì _hết

en: Maintain _execute only
vi: Bảo trì chỉ _thực hiện

en: Misc
vi: Lặt vặt

en: Module _Name:
vi: Tê_n mô-đun:

en: New Page - Screem
vi: Trang mới — Screem

en: New Page Druid
vi: Trợ lý Trang mới

en: New Site - Screem
vi: Nơi Mạng mới — Screem

en: New Site Druid
vi: Trợ lý Nơi Mạng mới

en: Note: This is only a preview, the page may look different in other browsers such as Mozilla, Opera, Internet Explorer etc.
vi: Ghi chú : đây là chỉ khung xem thử — trang này có thể hiển thị một cách khác trong bộ duyệt khác như Mozilla, Opera và Internet Explorer.

en: O_ff
vi: _Tắt

en: Open Location - Screem
vi: Mở Địa điểm — Screem

en: Output:
vi: Xuất:

en: Override _Root Element
vi: Đè yếu tố _gốc

en: Override _System Id
vi: Đè ID _hệ thống

en: Overwrite
vi: Ghi đè

en: P_review static pages from publishing address
vi: _Xem thử các trang tĩnh từ địa chỉ xuất bản

en: Page Setup - Screem
vi: Thiết lập Trang — Screem

en: Page _text
vi: _Văn bản trang

en: Patterns can either be a URI, or glob:pattern, or regex:pattern;
vi: Mẫu có thể:
     • URI 			(địa chỉ Mạng hay địa điểm)
     • glob:pattern 	(cho phép mở rộng mẫu khi tìm kiếm)
     • regex:pattern 	(biểu thức chính quy)

en: Permissions
vi: Quyền hạn

en: Pick a color
vi: Chọn màu

en: Pr_eview dynamic pages from publishing address
vi: X_em thử các trang động từ địa chỉ xuất bản

en: Preferences - Screem
vi: Tùy thích — Screem

en: Print _line numbers
vi: In số _dòng

en: Print s_yntax highlighting
vi: In tô _sáng cú pháp

en: Public Identifier:
vi: Bộ nhận diện công:

en: Publishing
vi: Xuất bản

en: Publishing options
vi: Tùy chọn xuất bản

en: Reload the selected tag tree, this may tag a few seconds depending on the size of the tree
vi: Tải lại cây thẻ được chọn; có thể mất vài giây phụ thuộc vào kích cỡ của cây.

en: Removes user added tag tree files from screem, do not use this to just disable a tag tree
vi: Gỡ bỏ các cây thẻ do người dùng thêm ra trình Screem: đừng dùng khả năng này chỉ để tắt một cây thẻ.

en: Replace _All
vi: Thay thế _hết

en: Running Helper - Screem
vi: Bộ bổ trợ Chạy — Screem

en: SGML entities will be inserted for special / non ascii characters
vi: Thực thể SGML sẽ được chèn để thay thế ký tự đặc biệt / khác ASCII

en: SGML entities will be inserted for special characters
vi: Thực thể SGML sẽ được chèn để thay thế ký tự đặc biệt

en: S_earch all:
vi: Tìm _kiếm hết:

en: S_yntax Highlighting
vi: T_ô sáng cú pháp

en: Screem supports a number of features to aid in managing / maintaining your site, select the ones you want to use.
    
    If you are uncertain these can always be changed from the site settings dialog once the site has been created.
vi: Trình Screem hỗ trợ một số tính năng để giúp đỡ bạn quản lý / duy trì nơi Mạng mình; hãy chọn những điều muốn dùng.
    
    Nếu bạn chưa chắc, có thể thay đổi thiết lập này từ hộp thoại thiết lập nơi Mạng, một khi nơi Mạng đã được tạo.

en: Search Selection Only
vi: Tìm kiếm chỉ trong vùng chọn

en: Search multiple files
vi: Tìm kiếm trong nhiều tập tin

en: Select an icon for external browser 1
vi: Chọn biểu tượng cho bộ duyệt bên ngoài 1

en: Set Editable Section Name- Screem
vi: Lập tên vùng biên soạn được — Screem

en: Site Details
vi: Chi tiết Nơi Mạng

en: Site Last Uploaded:
vi: Nơi Mạng được tải lên cuối cùng:

en: Site Management
vi: Quản lý Nơi Mạng

en: Site Operations
vi: Thao tác Nơi Mạng

en: Site Path:
vi: Đường dấn Nơi Mạng:

en: Site Publishing
vi: Xuất bản Nơi Mạng

en: Site Settings - Screem
vi: Trình đơn Nơi Mạng — Screem

en: Site Statistics - Screem
vi: Thống kê Nơi Mạng — Screem

en: Site definition complete, click Apply to create the site, or click Back to check the details you entered were correct.
vi: Mới tạo xong lời định nghĩa nơi Mạng: hãy nhắp vào :
     • Áp dụng	để tạo nơi Mạng này
     • Lùi		để kiểm tra đã gõ đúng chi tiết.

en: Spell Check - Screem
vi: Kiểm lỗi chính tả — Screem

en: Start at Top
vi: Bắt đầu từ đầu

en: Strikethrough
vi: Gạch đè

en: String
    Regular Expression
    XPath
vi: Chuỗi
    Biểu thức chính quy
    Đường dẫn XPath

en: Symbolic links:
vi: Liên kết tượng trưng:

en: Syntax Highlighting
vi: Tô sáng cú pháp

en: Tag Trees
vi: Cây thẻ

en: The document definition is now complete, click Apply to create it, or click Back to check the details you entered were correct.
vi: Mới tạo xong lời định nghĩa tài liệu này: hãy nhắp vào :
     • Áp dụng	để tạo nơi Mạng này
     • Lùi		để kiểm tra đã gõ đúng chi tiết.

en: The new page will have the given name as the filename, and be created in the selected folder.
    
    The type of document determines which tags and attributes are available.  Versions of HTML are listed first, everything after that is in alphabetical order.
vi: Trang mới sẽ có tên đã cho là tên tập tin, và sẽ được tạo trong thư mục đã chọn.
    
    Kiểu tài liệu quyết định có thể sử dụng những thẻ và thuộc tính nào. Những phiên bản HTML được liệt kê trước hết, và mọi điều sau đó theo thứ tự abc.

en: The page druid will guide you through the creation of a new HTML page.
    
    It will request some basic details about the new page, and allow you to specify a template to use if required.
vi: Trợ lý trang sẽ hướng dẫn bạn qua tiến trình tạo một trang HTML mới.
    
    Nó sẽ yêu cầu một số chi tiết cơ bản về trang mới này, và cho phép bạn sử dụng một biểu mẫu nếu cần thiết.

en: The site druid will guide you through the creation of a new web site.
    
    It will include publishing details of where the site will be uploaded to for viewing.
vi: Trợ lý trang sẽ hướng dẫn bạn qua tiến trình tạo một nơi Mạng mới.
    
    Nó sẽ gồm chi tiết xuất bản về nơi cần tải Nơi Mạng đó để xem.

en: Total Size:
vi: Cỡ tổng:

en: U_se default theme colors
vi: Dùng màu _sắc thái mặc định

en: Underline
vi: Gạch chân

en: Update Site - Screem
vi: Cập nhật Nơi Mạng — Screem

en: Use a _custom template
vi: Dùng biểu mẫu tự _chọn

en: Use a _standard template
vi: Dùng biểu mẫu ch_uẩn

en: Use loaded tag trees for auto completion. e.g. When editing PHP files the PHP tag tree will be used to auto complete function names.
vi: Dùng những cây thẻ được tải để hoàn tất, v.d. khi hiệu chỉnh tập tin PHP, cây thẻ PHP sẽ được dùng để gõ xong tên hàm.

en: Use publishing address to view:
vi: Dùng địa chỉ xuất bản để xem:

en: User _defined
vi: Tự _định nghĩa

en: When enabled and space is pressed inside a tag then a list of valid attributes will be given for autocompletion
vi: Khi bật, và bấm dấu dài ở trong một thẻ nào đó, sẽ đưa ra danh sách các thuộc tính hợp lệ để gõ xong.

en: When enabled screem will update the ctags tag file in the root directory of the site when files are saved.
vi: Khi bật, trình Screem sẽ cập nhật tập tin ctags trong thư mục gốc của nơi Mạng này, khi nào lưu tập tin.

en: When enabled the document structure tree will be used for determining the indentation level of HTML files.  As such the doctype in use will effect this.
vi: Khi bật, cây cấu trúc tài liệu sẽ được dùng để quyết định cấp thụt lề tài liệu HTML. Như thế thì kiểu tài liệu hiện thời sẽ có tác động.

en: When enabled typing / inside <> will automatically determine which tag is being closed
vi: Khi bật, gõ / ở trong <> sẽ tự động quyết định thẻ nào đang được đóng.

en: When searching multiple files, any which contain a match are shown below, selecting one will open the page in the editor.
vi: Khi tìm kiếm trong nhiều tập tin, các tập tin khớp sẽ được hiển thị bên dưới, và việc chọn một điều sẽ mở trang đó trong bộ biên soạn.

en: When uploading a site screem needs to know what operations should be performed, and how they should be done.
    
    Select the ones you want below.
vi: Khi tải lên nơi Mạng, trình Screem cần biết những thao tác nào cần thực hiện, và cách làm.
    
    Hãy chọn những điều đã muốn.

en: Wrap Around
vi: Cuộn vòng

en: Wrap lines instead of using a horizontal scrollbar or not
vi: Bật/tắt khả năng ngắt dòng thay vì dùng một thanh cuộn ngang

en: _Accept
vi: _Chấp nhận

en: _Active Link
vi: _Liên kết hoạt động

en: _Author:
vi: T_ác giả:

en: _Auto Indent based off document tree
vi: Tự động thụt lề đự_a vào cây tài liệu

en: _Automatically update ctags tag file
vi: Tự động cập nhật tập tin thẻ ct_ags

en: _Automatically update the site from CVS upon opening
vi: Tự động cập nhật nơi Mạng từ _CVS vào lúc mở

en: _Autosave files every
vi: _Tự động lưu tập tin mỗi

en: _Background
vi: _Nền

en: _Background color:
vi: Màu _nền:

en: _Background:
vi: _Nền:

en: _By Character Set
vi: Theo _bộ ký tự

en: _Can be viewed at:
vi: Có thể được _xem tại:

en: _Check
vi: _Kiểm tra

en: _Check if files have just been moved
vi: Kiểm tra nếu tập tin nào mới bị di _chuyển

en: _Check if files have just been moved.
vi: Kiểm tra nếu tập tin nào mới bị di _chuyển.

en: _Checkout to:
vi: _Lấy về :

en: _Close without Saving
vi: _Đóng mà không lưu

en: _Command:
vi: _Lệnh:

en: _Continue without Saving
vi: Tiếp tụ_c mà không lưu

en: _Description:
vi: _Mô tả:

en: _Display a right margin at column
vi: Hiện lề _phải tại cột

en: _Do not delete anything
vi: _Đừng xoá bỏ gì cả

en: _Doctype:
vi: _Kiểu tài liệu :

en: _Don't ask again for this site
vi: Đừng _hỏi lại về nơi Mạng này

en: _Error Highlighting
vi: Tô sáng _lỗi

en: _Execute helper when saving documents:
vi: _Chạy bộ bổ trợ khi lưu tài liệu :

en: _Fix Links
vi: _Sửa liên kết

en: _Foreground:
vi: _Chữ :

en: _Goto Line
vi: Đi tới _dòng

en: _Highlight current line
vi: T_ô sáng dòng hiện có

en: _Ignore
vi: Bỏ _qua

en: _In Folder:
vi: Trong thư _mục:

en: _Inline Tagging
vi: Gh_i thẻ trực tiếp

en: _Inserted into page
vi: Được _chèn vào trang

en: _Ispell Command:
vi: Lệnh _Ispell:

en: _Key Combo:
vi: Tổ hợp _phím:

en: _Keywords:
vi: Từ _khoá:

en: _Line Number:
vi: _Số dòng:

en: _Line:
vi: _Dòng:

en: _Link
vi: _Liên kết

en: _Main Dictionary:
vi: Từ điển _chính:

en: _Maintain
vi: _Bảo trì

en: _Name:
vi: Tê_n:

en: _New:
vi: _Mới:

en: _None
vi: _Không có

en: _Number every
vi: Đặt _số mỗi

en: _On
vi: _Bật

en: _Open Files
vi: _Mở tập tin

en: _Original:
vi: _Gốc:

en: _Override template settings
vi: Đè l_ên thiết lập biểu mẫu

en: _Page Filename:
vi: Tên tậ_p tin trang:

en: _Page Template
vi: _Biểu mẫu trang

en: _Page defines a frameset
vi: Trang định nghĩa bộ _khung

en: _Password:
vi: _Mật khẩu :

en: _Print page headers
vi: _In đầu trang

en: _Provide a default page template
vi: Cung cấp biểu mẫu trang _mặc định

en: _Remote Path:
vi: Đường dẫn từ _xa:

en: _Replace
vi: Tha_y thế

en: _Replace With:
vi: Tha_y thế bằng:

en: _Replaces page
vi: Tha_y thế trang

en: _Reset to Default
vi: Đặt về _mặc định

en: _Set
vi: _Đặt

en: _Show function definition tooltips
vi: Hiện các mẹ_o công cụ định nghĩa hàm

en: _Show tip next time
vi: Hiện mẹ_o lần kế

en: _Shown as messages
vi: Được hiển thị dạng th_ông điệp

en: _Site Name:
vi: T_ên nơi Mạng:

en: _Skip
vi: Bỏ _qua

en: _String to find:
vi: Ch_uỗi cần tìm:

en: _Stylesheet:
vi: Tờ _kiểu dáng:

en: _Tabs are
vi: _Tab là

en: _Text
vi: _Chữ

en: _Text color:
vi: Màu _chữ :

en: _Title:
vi: _Tựa:

en: _Type of Document
vi: _Kiểu tài liệu

en: _Update
vi: _Cập nhật

en: _Use CVS for version control
vi: Dùng _CVS để điều khiển phiên bản

en: _Use a site template:
vi: Dùng biể_u mẫu nơi Mạng:

en: _Use current selection
vi: Dùng vùng chọn _hiện thời

en: _Use default theme font
vi: Dùng phông chữ sắc thái _mặc định

en: _Use regular expressions
vi: Dùng _biểu thức chính quy

en: _Username:
vi: T_ên người dùng:

en: _Visited Link
vi: L_iên kết đã dùng

en: _Word:
vi: _Từ :

en: _Wrap lines
vi: _Ngắt dòng

en: _XPath to find:
vi: _XPath cần tìm:

en: _dynamic pages
vi: trang _động

en: _minutes
vi: _phút

en: _static pages
vi: tr_ang tĩnh

en: characters wide
vi: ký tự rộng

en: dialog1
vi: thoại1

en: exclude from site operations
vi: loại trừ ra thao tác nơi Mạng

en: execute
vi: chạy

note: Ideally these shouldn't be translatable, but "other" needs translating
en: file://
    ftp://
    dav://
    sftp://
    other
vi: file://
    ftp://
    dav://
    sftp://
    khác

en: ignore changes to this file
vi: Bỏ qua thay đổi nào trong tập tin này

en: lines
vi: dòng

en: read
vi: đọc

en: select a previous replace pattern
vi: chọn một mẫu thay thế trước

en: select a previous search pattern
vi: chọn một mẫu tìm kiếm trước

en: write
vi: ghi

en: _Remove Toolbar
vi: _Bỏ thanh công cụ

en: Separator
vi: Bộ ngăn cách

en: Drag an item onto the toolbars above to add it, from the toolbars in the items table to remove it.
vi: Kéo mục vào thanh công cụ bên trên để thêm nó, còn từ thanh công cụ trong bảng mục để gỡ bỏ nó.

en: All Files
vi: Mọi tập tin

en: All Text Files
vi: Mọi tập tin văn bản

en: CSS Files
vi: Tập tin CSS

en: Javascript Files
vi: Tập tin JavaScript

en: Markup Files
vi: Tập tin định dạng

en: Select filename to save as
vi: Chọn tên tập tin cần lưu dạng

en: Untitled
vi: Không tên

en: %s has changed on disk
    Reload instead of saving?
vi: %s đã thay đổi trên đĩa
    Tải lại thay vì lưu không?

en: Loading - Screem
vi: Tải — Screem

en: Starting...
vi: Đang khởi chạy...

en: %s
    
    Debian users should add "use-session-bus" to /etc/X11/Xsession.options
    For other distributions read 'man dbus-launch'
vi: %s
    
    Người dùng Debian nên thêm « use-session-bus » (dùng mạch nối phiên chạy) vào tập tin </etc/X11/Xsession.options>. Đối với bộ phát hành khác, hãy đọc « man dbus-launch » (lệnh hiển thị trang hướng dẫn về chức năng đó).

en: User session bus not available
vi: Mạch nối phiên chạy người dùng không sẵn sàng.

en: Initialising...
vi: Đang khởi động...

en: Initialise Python...
vi: Khởi động Python...

note: load syntax files
en: Loading Syntax files...
vi: Đang tải các tập tin Cú pháp...

note: load helpers
en: Loading Helpers...
vi: Đang tải các bộ Bổ trợ...

note: load DTDs
en: Loading DTDs...
vi: Đang tải các DTD...

en: Loading Session...
vi: Đang tải Phiên chạy...

note: create initial window
en: Creating Interface...
vi: Đang tạo Giao diện...

en: HTML Anchors
vi: Neo HTML

en: Classes
vi: Hạng

en: Defines
vi: Định nghĩa

en: Enumerators
vi: Bộ đếm

en: Functions
vi: Hàm

en: Filenames
vi: Tên tập tin

en: Enumerator Names
vi: Tên bộ đếm

en: Class/Struct Members
vi: Bộ phạn hạng/cấu trúc

en: Function Prototypes
vi: Nguyên mẫu hàm

en: Structs
vi: Cấu trúc

en: Typedefs
vi: Định nghĩa kiểu

en: Unions
vi: Hợp

en: In File
vi: Trong tập tin

en: Insert relative filename
vi: Chèn tên tập tin liên quan

en: Insert filename relative to the current document
vi: Chèn tên tập tin liên quan đến tài liệu hiện có

en: Insert complete filename
vi: Chèn toàn tên tập tin

en: Insert full filename
vi: Chèn tên tập tin đầy đủ

en: Insert tag
vi: Chèn thẻ

en: Insert an HTML tag, based on what type the drop is
vi: Chèn một thẻ HTML, đựa vào kiểu điều thả

en: Insert tag attribute
vi: Chèn thuộc tính thẻ

en: Insert an HTML attribute, based on what type the drop is
vi: Chèn một thuộc tính HTML, đựa vào kiểu điều thả

en: Insert inline
vi: Chèn trực tiếp

en: Insert the file into the current document
vi: Chèn tập tin vào tài liệu hiện thời

en: Cancel drag
vi: Th_ôi kéo

en: Cancel the drag and drop operation
vi: Hủy bỏ thao tác kéo và thả

en: Learn More...
vi: Thêm...

en: Input _Methods
vi: Cách _nhập

en: Could not open recent page: %s
vi: Không thể mở trang gần đây: %s

en: Print Preview - Screem
vi: Xem thử bản in — Screem

en: Screem - Print Document
vi: In tài liệu — Screem

en: %s is already closed
vi: %s đã được đóng

en: no tag needs closing
vi: không có thẻ cần đóng

en: %s is not a valid element of this documents DTD
vi: %s không phải là yếu tố hợp lệ của DTD tài liệu này.

en: Default
vi: Mặc định

en: Valid Elements
vi: Yếu tố hợp lệ

en: Tip of the day - Screem
vi: Mẹo của hôm nay — Screem

note: filename for translated hints file
en: screem_hints.txt
vi: meo_screem.txt

en: Your SCREEM tips file appears to be missing!
    There should be a file called screem_hints.txt in the
    SCREEM data directory.  Please check your installation.
vi: Hình như thiếu tập tin mẹo Screem của bạn.
    Nên có tập tin tên <meo_screem.txt>
    trong thư mục dữ liệu của Screem.
    Hãy kiểm tra bản cài đặt là đúng.

en: External
vi: Bên ngoài

en: Broken
vi: Bị ngắt

en: Ignored
vi: Bị bỏ qua

en: Changed
vi: Đã đổi

en: Checking
vi: Kiểm tra

en: Zoom:
vi: Thu phóng:

en: Depth:
vi: Độ sâu :

en: Show Labels
vi: Hiện Nhãn

en: Check Links
vi: Kiểm tra Liên kết

en: Refresh
vi: Cập nhật

en: Zoom
vi: Thu phóng

en: Load the given session file
vi: Tải tập tin phiên chạy đã cho

en: FILE
vi: TẬP TIN

en: Site CReation and Editing EnvironMent
vi: Môi trường tạo và biên doạn nơi Mạng

en: Screem was unable to locate one of its files.
vi: Trình Screem không thể định vị một tập tin của nó.

en: The user interface file appears to be missing, this means that screem doesn't appear to have been installed correctly and can not continue.
vi: Hình như thiếu tập tin giao diện người dùng, có nghĩa là trình Screem không được cài đăt cho đúng và không thể tiếp tục lại.

en: The default configuration could not be found, this means that screem doesn't appear to have been installed correctly and can not continue.  If you have just installed screem then try restarting gconfd.
vi: Không tìm thấy được cấu hình mặc định, có nghĩa là trình Screem không được cài đăt cho đúng và không thể tiếp tục lại. Nếu bạn mới cài đặt Screem, hãy cố khởi chạy lại trình nền gconfd.

en: ~/.screem could not be accessed, check that you, the owner, have read/write/execute permissions. If that directory doesn't exist then you need to make sure you have permissions to create .screem in your home directory.
vi: Không thể truy cập <~/.screem>, hãy kiểm tra bạn (người sở hữu) có quyền đọc/ghi/chạy nó. Nếu chưa có thư mục đó, bạn cần chắc có quyền tạo <.screem> trong thư mục chính mình.

en: _Manage Documents
vi: _Quản lý Tài liệu

en: Show a dialog listing all documents open in this window,
vi: Hiển thị hộp thoại liệt kê mọi tài liệu được mở trong cửa sổ này.

en: No Document
vi: Không có tài liệu

en: Unsaved Document
vi: Tài liệu chưa lưu

en: Loading page: %s
vi: Đang tải trang: %s

en: Loaded page: %s
vi: Đã tải trang: %s

en: Failed to load page: %s
vi: Lỗi tải trang: %s

en: Failed to load %s
vi: Lỗi tải %s

note: add open pages menu
en: Opened Pages
vi: Trang được mở

en: Not an HTML document
vi: Không phải là một tài liệu HTML

en: Invalid URI in page:
vi: URI không hợp lệ trong trang:

en: Failed to load: %s
vi: Lỗi tải: %s

en: Loading site: %s
vi: Đang tải nơi Mạng: %s

en: Failed to load site: %s
vi: Lỗi tải nơi Mạng: %s

en: Loaded site: %s
vi: Đã tải nơi Mạng: %s

en: Imported Site
vi: Nơi Mạng đã nhập

en: Unknown
vi: Không rõ

en: Type
vi: Kiểu

en: Number
vi: Số

en: Total Size
vi: Cỡ tổng

en: Average Size
vi: Cỡ trung bình

en: Enter Pattern
vi: Nhập Mẫu

en: Pattern
vi: Mẫu

en: _Move here
vi: _Chuyển vào đây

en: Move file
vi: Chuyển tập tin

en: _Copy here
vi: _Chép vào đây

en: Copy file
vi: Chép tập tin

en: New Directory
vi: Thư mục mới

en: Delete
vi: Xoá bỏ

en: Properties
vi: Đặc tả

en: Show Hidden Files
vi: Hiện tập tin ẩn

en: Show/Hide hidden files/folders
vi: Hiện/Ẩn tập tin/thư mục ẩn

en: Show Backup Files
vi: Hiện tập tin sao lưu

en: Show/Hide backup files
vi: Hiện/Ẩn tập tin sao lưu

en: Exclude
vi: Loại trừ

en: Ignore
vi: Bỏ qua

en: Site name
vi: Tên nơi Mạng

en: Site Operation Flags
vi: Cờ thao tác nơi Mạng

en: No directory name specified.
vi: Chưa ghi rõ tên thư mục.

en: Directory could not be created.
vi: Không thể tạo thư mục đó.

en: Are you sure you want to permanently delete "%s"?
vi: Bạn có chắc là muốn xoá bỏ « %s » hoàn toàn không?

en: Individual Files
vi: Tập tin riêng lẻ

en: Current Doctype
vi: Kiểu tài liệu hiện có

en: Elements for the current doctype
vi: Yếu tố cho kiểu tài liệu hiện thời.

en: Invalid URI for requested resource
vi: URI không hợp lệ cho tài nguyên đã yêu cầu.

en: Remote resources are not available in offline mode
vi: Tài nguyên từ xa không sẵn sàng trong chế độ ngoại tuyến.

en: Parameters
vi: Tham số

note: attributes page
en: Attributes
vi: Thuộc tính

en: Text to Insert
vi: Đoạn cần chèn

en: Tag Help - Screem
vi: Trợ giúp Thẻ — Screem

en: Resources
vi: Tài nguyên

en: Find in Tag Tree...
vi: Tìm trong Cây thẻ...

en: Search the tag tree
vi: Tìm kiếm trong cây thẻ.

en: Tag Help
vi: Trợ giúp Thẻ

en: Help
vi: Trợ giúp

en:   Ln %d, Col. %d
vi:   Dg %d, Cột %d

en: Value
vi: Giá trị

note: styles page
en: Applied Styles
vi: Kiểu dáng đã áp dụng

en: Rules
vi: Quy tắc

en: File
vi: Tập tin

note: description
en: Description
vi: Mô tả

en: Element
vi: Yếu tố

en: Valid
vi: Hợp lệ

en: Tree
vi: Cây

en: Open document(s) - Screem
vi: Mở tài liệu — Screem

en: Enter the URL of the file to open
vi: Hãy nhập địa chỉ Mạng của tập tin cần mở

en: Enter the URL of the site to open
vi: Hãy nhập địa chỉ Mạng của nơi Mạng cần mở

en: Failed to save: %s
vi: Lỗi lưu : %s

en: Failed to save page
vi: Lỗi lưu trang

en: Failed to save template
vi: Lỗi lưu biểu mẫu

en: Failed to save template: %s
vi: Lỗi lưu biểu mẫu: %s

en: Failed to save copy to: %s
vi: Lỗi lưu bản sao vào : %s.

en: Open Folder as Site - Screem
vi: Mở thư mục dạng nơi Mạng — Screem

en: Open document - Screem
vi: Mở tài liệu — Screem

en: Toolbar Editor
vi: Bộ hiệu chỉnh thanh công cụ

en: _Add a New Toolbar
vi: Th_êm thanh công cụ mới

en: Could not display help for Screem.
vi: Không thể hiển thị trợ giúp cho trình Screem.

en: SCREEM (Site CReation and Editing EnvironMent)
    Screem provides an integrated development environment for creating and maintaining websites
vi: Screem cung cấp một môi trường phát triển đã hợp nhất để tạo và duy trì nơi Mạng.

en: Translater Credits
vi: Clytie Siddall <clytie@riverland.net.au>

en: Screem is free software; you can redistribute it and/or modify
    it under the terms of the GNU General Public Licence as published by
    the Free Software Foundation; either version 2 of the Licence, or
    (at your option) any later version.
    
    Screem is distributed in the hope that it will be useful,
    but WITHOUT ANY WARRANTY; without even the implied warranty of
    MERCHANTABILITY or FITNESS FOR A PARTICULAR PURPOSE.  See the
    GNU General Public Licence for more details.
    
    You should have received a copy of the GNU General Public Licence
    along with Screem; if not, write to the Free Software Foundation, Inc.,
    59 Temple Place, Suite 330, Boston, MA  02111-1307  USA
vi: Trình Screem là phần mềm tự do;
    bạn có thể phân phối lại và/hay sửa đổi nó
    với điều kiện cua Quyền Công Chung Gnu (GPL)
    như được xuất do Tổ chức Phần mềm Tự do ;
    hoặc phiên bản 2, hoặc (tùy chọn)
    bất cứ phiên bản sau nào.
    
    Chúng tôi phân phối chương trình này vì mong nó có ích, nhưng
    không bảo đảm gì cả, không bảo đảm một cách ngụ ý
    khả năng bán hay khả năng làm việc dứt khoát.
    Hãy xem Quyền Công Chung Gnu để tim thấy chi tiết thêm.
    
    Bạn nên được nhận một bản sao Quyền Công Chung Gnu
    cùng với chương trình này; nếu không thì hãy viết thư cho
    Free Software Foundation, Inc.,
    59 Temple Place - Suite 330, Boston,
    MA 02111-1307, USA (Mỹ).

en: %s no longer exists
vi: %s không còn tồn tại lại

en: Could not open recent site: %s
vi: Không thể mở nơi Mạng gần đây: %s

en: External Browser %i Not Set
vi: Chưa đặt Bộ duyệt bên ngoài %i

en: External Browser %i
vi: Bộ duyệt bên ngoài %i

en: Messages
vi: Thông điệp

en: Show/Hide the Messages dockitem
vi: Hiện/Ẩn mục neo Thông điệp

en: Errors
vi: Lỗi

en: Files
vi: Tập tin

en: Show/Hide the file browser
vi: Hiện/Ẩn bộ duyệt tập tin

en: Show/Hide the resources browser
vi: Hiện/Ẩn bộ duyệt tài nguyên

en: Structure
vi: Cấu trúc

en: Show/Hide the document structure browser
vi: Hiện/Ẩn bộ duyệt cấu trúc tài liệu

en: Show/Hide the tag attribute editor
vi: Hiện/Ẩn bộ biên soạn thuộc tính

en: Symbols
vi: Ký hiệu

en: Show/Hide the ctags browser
vi: Hiện/Ẩn bộ duyệt thẻ ctags

en: Main Toolbar
vi: Thanh công cụ chính

en: Show/Hide the Main Toolbar
vi: Hiện/Ẩn thanh công cụ chính

en: Wizard Toolbar
vi: Thanh công cụ Trợ lý

en: Show/Hide the Wizards Toolbar
vi: Hiện/Ẩn thanh công cụ Trợ lý

en: _Editor
vi: Bộ _soạn thảo

en: Switch to the editor view
vi: Chuyển đổi sang khung xem biên soạn

en: _Preview
vi: _Xem thử

en: Switch to the preview view
vi: Chuyển đổi sang khung xem thử

en: _Link View
vi: Khung xem _liên kết

en: Switch to the link view
vi: Chuyển đổi sang khung xem liên kết

en: _Tree View
vi: Xem câ_y

en: Switch to the tree view
vi: Chuyển đổi sang khung xem cây

en: _Desktop Default
vi: Mặc định của _hệ thống

en: Set toolbar button style according to desktop Menu and Toolbar Preferences
vi: Chỉnh kiểu nút thanh công cụ như Tùy thích Trình đơn và Thanh công cụ của hệ thống

en: _Icons Only
vi: Chỉ _biểu tượng

en: Show only icons in the toolbars
vi: Chỉ hiển thị biểu tượng trên các thanh công cụ

en: Text for _All Icons
vi: _Chữ cho mọi biểu tượng

en: Show text below every icon in the toolbars
vi: Hiển thị chữ dưới mọi biểu tượng trên các thanh công cụ

en: Text for I_mportant Icons
vi: Chữ cho biểu tượng _quan trọng

en: Show text only besides important icons in the toolbars
vi: Hiển thị chữ chỉ bên cạnh biểu tượng quan trọng trên các thanh công cụ

en: _Text Only
vi: Chỉ có _chữ

en: Show only text in the toolbars
vi: Hiển thị chỉ chữ trên các thanh công cụ

en: _File
vi: _Tập tin

en: _New
vi: _Mới

en: Recent Pages
vi: Trang gần đầy

en: _Edit
vi: _Hiệu chỉnh

en: Editable Regions
vi: Vùng biên soạn được

en: Block Operations
vi: Thao tác khối

en: _View
vi: _Xem

en: Se_arch
vi: Tìm _kiếm

en: Wizards
vi: Trợ lý

en: Formatting
vi: Dạng thức

en: _Site
vi: _Nơi Mạng

en: Recent Sites
vi: Nơi Mạng gần đầy

en: Switch to site
vi: Chuyển sang nơi Mạng

en: _Tools
vi: _Công cụ

en: _Help
vi: Trợ _giúp

en: _Helpers
vi: Bộ _bổ trợ

en: _Documents
vi: _Tài liệu

en: Toolbar Appearence
vi: Diện mạo thanh công cụ

en: New _Window
vi: Cửa sổ _mới

en: Open a new window
vi: Mở một cửa sổ mới

en: New _Site...
vi: _Nơi Mạng mới...

en: Create a new site
vi: Tạo một nơi Mạng mới

en: New Document...
vi: Tài liệu mới...

en: Create a new document
vi: Tạo một tài liệu mới

en: New Blank Document
vi: Tài liệu trắng mới

en: Create a new empty document
vi: Tạo một tài liệu trắng mới

en: Open...
vi: Mở...

en: Open a site
vi: Mở một nơi Mạng

en: Open Location...
vi: Mở địa điểm...

en: Open a site from a specified location
vi: Mở một nơi Mạng từ địa điểm xác định

en: Save All
vi: Lưu hết

en: Save All modified documents in the current site
vi: Lưu mọi tài liệu đã sửa đổi trong nơi Mạng hiện có

en: Close
vi: Đóng

en: Close the current site
vi: Đóng nơi Mạng hiện thời

en: Open a document
vi: Mở tài liệu

en: Open a document from a specified location
vi: Mở một tài liệu từ địa điểm xác định

en: Save
vi: Lưu

en: Save a document
vi: Lưu một tài liệu

en: Save As...
vi: Lưu dạng...

en: Save document as
vi: Lưu tài liệu với tên, địa điểm v.v. xác định

en: Save Copy...
vi: Lưu bản sao...

en: Save a copy of the document
vi: Lưu một bản sao của tài liệu đó

en: Save As Template...
vi: Lưu dạng biểu mẫu...

en: Save document as a template
vi: Lưu tài liệu này dạng biểu mẫu

en: Close the current document
vi: Đóng tài liệu hiện có

en: Close All
vi: Đóng hết

en: Close all open documents in the current site
vi: Đóng mọi tài liệu được mở trong nơi Mạng hiện có

en: Print...
vi: In...

en: Print the current view
vi: In khung xem hiện có..

en: Print Preview
vi: Xem thử bản in

en: Preview Printing of the current view
vi: Xem thử bản in của khung xem hiện thời

en: Page Set_up
vi: Thiết lậ_p trang

en: Setup page printing settings
vi: Thiết lập thông số in trang

en: Work Offline
vi: Ngoại tuyến

en: Prevent Screem from attempting to load remote files
vi: Ngăn cản trình Screem cố tải tập tin từ xa

en: Work Online
vi: Trực tuyến

en: Allow Screem to attempt to load remote files
vi: Cho phép trình Screem cố tải tập tin từ xa

en: _Quit
vi: T_hoát

en: Quit Screem
vi: Thoát khỏi trình Screem

en: Undo
vi: Hoàn tác

en: Redo
vi: Làm lại

en: Cut
vi: Cắt

en: Cut current selection
vi: Cắt vùng chọn hiện có

en: Copy
vi: Chép

en: Copy current selection
vi: Chép vùng chọn hiện có

en: Paste
vi: Dán

en: Paste clipboard contents
vi: Dán nội dung của bảng tạm

en: Paste Unformatted
vi: Dán chưa định dạng

en: Paste Encoded
vi: Dán đã mã hoá

en: Paste clipboard contents, encoding html entites where needed
vi: Dán nội dung của bảng tạm, mã hóa các thực thể HTML mà cần

en: Clear
vi: Xoá

en: Clear the current selection
vi: Xoá sạch vùng chọn hiện có

en: Select All
vi: Chọn hết

en: Select Context
vi: Chọn ngữ cảnh

en: Select the element which the cursor is currently within
vi: Chọn yếu tố nơi hiện có con chạy

en: Select Element Content
vi: Chọn nội dung yếu tố

en: Select the content of the element which the cursor is currently within
vi: Chọn nội dung của yếu tố nơi hiện có con chạy

en: Find...
vi: Tìm...

en: Find matches in document(s)
vi: In điều khớp trong (các) tài liệu

en: Find Again
vi: Tìm tiếp

en: Find more matches in the current document
vi: Tìm điều khớp thêm trong tài liệu hiện thời

en: Replace...
vi: Thay thế...

en: Find and Replace matches in document(s)
vi: Tìm và Thay thế điều khớp trong (các) tài liệu

en: Find XPath...
vi: Tìm XPath...

en: Find matches for an XPath
vi: Tìm điều khớp đường dẫn XPath

en: Find XPath Again
vi: Tìm tiếp XPath

en: Find next match for an XPath
vi: Tìm điều kế tiếp khớp đường dẫn XPath

en: Goto _Line...
vi: Đi tới _Dòng...

en: Goto a specified line
vi: Đi đến dòng xác định

en: Goto Context Start
vi: Đi tới đầu ngữ cảnh

en: Goto to the opening tag of the current element
vi: Đi tới thẻ mở yếu tố hiện có

en: Goto Context End
vi: Đi tới kết thúc ngữ cảnh

en: Goto to the closing tag of the current element
vi: Đi tới thẻ đóng yếu tố hiện có

en: Goto Parent Element
vi: Đi tới yếu tố mẹ

en: Goto to the parent element of the current one
vi: Đi tới yếu tố mẹ của yếu tố hiện có

en: Bookmarks
vi: Đánh dấu

en: Edit Bookmarks
vi: Sửa đổi Đánh Dấu

en: Create Editable Region...
vi: Tạo vùng biên soạn được...

en: Add a new editable region, or make a region out of the selected text
vi: Tạo một vùng biên soạn được mới, hoặc tạo vùng từ đoạn được chọn.

en: Auto Indent
vi: Tự động thụt lề

en: Indent block according to the document tree
vi: Thụt lề khối tùy theo cây tài liệu

en: Indent
vi: Thụt lề

en: Indent block
vi: Thụt lề khối

en: Unindent
vi: Bỏ thụt lề

en: Unindent block
vi: Bỏ thụt lề khối

en: Encode Entities
vi: Mã hoá thực thể

en: Encode necessary characters as entities
vi: Mã hoá ký tự cần thiết dạng thực thể

en: URL Encode
vi: Mã hoá URL

en: Encode using URL encoding. eg. %20 for space
vi: Mã hoá dạng địa chỉ Mạng, v.d. thay thế dấu cách bằng « %20 »

en: Tags to lowercase
vi: Thẻ thành chữ thường

en: Change all tags to lowercase
vi: Thay đổi mọi thẻ thành chữ thường.

en: Tags to uppercase
vi: Thẻ thành chữ hoa

en: Change all tags to uppercase
vi: Thay đổi mọi thẻ thành chữ hoa.

en: Toolbars
vi: Thanh công cụ

en: Edit toolbar display and appearance
vi: Sửa đổi diện mạo và cách hiển thị thanh công cụ

en: Macros
vi: Bộ lệnh

en: Edit Macros
vi: Sửa đổi bộ lệnh

en: _Preferences
vi: Tù_y thích

en: Edit Preferences for Screem
vi: Sửa đổi Tùy thích Screem

en: Dock Items
vi: Mục Neo

en: External Preview
vi: Xem thử bên ngoài

en: Preview in Default external browser
vi: Xem thử bằng bộ duyệt bên ngoài mặc định

en: Site Tasks
vi: Tác vụ nơi Mạng

en: Tasks to be performed on the site
vi: Tác vụ cần thực hiện trong nơi Mạng đó

en: Spell Check
vi: Kiểm tra chính tả

en: Spell check the current document
vi: Kiểm tra chính tả trong tài liệu hiện thời

en: Bold Text
vi: Chữ đậm

en: Italic Text
vi: Chữ nghiêng

en: Underlined Text
vi: Chữ gạch chân

en: Bullet List
vi: Danh sách nút

en: Bulleted List
vi: Danh sách nút

en: Numbered List
vi: Danh sách đánh số

en: Left Align
vi: Canh trái

en: Align Text Left
vi: Canh trái văn bản

en: Center Align
vi: Canh giữa

en: Align Text Center
vi: Canh giữa văn bản

en: Right Align
vi: Canh phải

en: Align Text Right
vi: Canh phải văn bản

en: Justify
vi: Sắp hàng

en: Justify Text
vi: Sắp hàng văn bản

en: Font Attributes
vi: Thuộc tính Phông chữ

en: Pre
vi: Sẵn

en: Preformatted Text
vi: Văn bản đã định dạng sẵn

en: Subscript
vi: Chữ nhỏ dưới

en: Subscripted Text
vi: Chuỗi chữ nhỏ dưới

en: Superscript
vi: Chữ nhỏ trên

en: Superscripted Text
vi: Chuỗi chữ nhỏ trên

en: Table Body
vi: Thân bảng

en: Table Row
vi: Hàng bảng

en: Table Heading
vi: Đầu bảng

en: Table Column
vi: Cột bảng

en: Table Summary
vi: Tóm tắt bảng

en: Text Area
vi: Vùng văn bản

en: Input
vi: Nhập

en: Text Input
vi: Nhập chữ

en: File Input
vi: Nhập tập tin

en: Checkbutton
vi: Nút chọn

en: Radiobutton
vi: Nút chọn một

en: Optionmenu
vi: Trình đơn tùy chọn

en: Flash Movie
vi: Phím Flash

en: Insert a Flash movie, set the data="" and value="" to the file to view
vi: Chèn một phím Flash, đặt dữ liệu="" và giá trị="" của tập tin cần xem

en: Java Applet
vi: Tiểu dụng Java

en: Insert a Java applet, set the classid="" to java:YourFile.class
vi: Chèn một tiểu dụng Java, đặt classid="" (mã nhận diện hạng) thành «  java:YourFile.class ».

en: Basic Structure
vi: Cấu trúc cơ sở

en: Insert basic HTML page, based on the default doctype
vi: Chèn trang HTML cơ bản, đựa vào kiểu tài liệu mặc định.

en: Closing Tag
vi: Thẻ đóng

en: Insert the closing tag for the current element
vi: Chèn thẻ đóng yếu tố hiện có

en: Generator meta
vi: Siêu thẻ tạo ra

en: Insert a generator meta tag
vi: Chèn một siêu thẻ bộ tạo ra (generator)

en: Author meta
vi: Siêu thẻ tác giả

en: Insert an author meta tag
vi: Chèn một siêu thẻ tác giả (author)

en: Content-Type meta
vi: Siêu thẻ Kiểu nội dung

en: Insert a content type meta tag
vi: Chèn một siêu thẻ kiểu nội dung (Content-Type)

en: Content-Script-Type meta
vi: Siêu thẻ Kiểu tập lệnh nội dung

en: Insert a script type meta tag
vi: Chèn một siêu thẻ kiểu tập lệnh nội dung (Content-Script-Type)

en: Content-Style-Type meta
vi: Siêu thẻ Loại kiểu dáng nội dung

en: Insert a style type meta tag
vi: Chèn một siêu thẻ loại kiểu dáng nội dung (Content-Style-Type)

en: Refresh meta
vi: Siêu thẻ làm tươi

en: Insert a refresh meta tag
vi: Chèn một siêu thẻ kiểu làm tươi (refresh)

en: _Doctype tag...
vi: Thẻ _Kiểu tài liệu...

en: Insert a <!DOCTYPE>
vi: Chèn một <!DOCTYPE>

en: _From File...
vi: _Từ tập tin...

en: Insert text from a file
vi: Chèn văn bản từ tập tin

en: Checkout Site
vi: Lấy nơi Mạng về

en: Checkout a Site from CVS
vi: Lấy một nơi Mạng xuống kho CVS

en: Update Site
vi: Cập nhật nơi Mạng

en: Update a Site from CVS
vi: Cập nhật một nơi Mạng từ kho CVS

en: Update Page
vi: Cập nhật trang

en: Update a Page from CVS
vi: Cập nhật một trang từ kho CVS

en: Import Site
vi: Nhập nơi Mạng

en: Place a Site in CVS
vi: Để một nơi Mạng vào kho CVS

en: Commit Site
vi: Gài nơi Mạng vào

en: Commit Site changes to CVS
vi: Ghi lưu các thay đổi trong nơi Mạng vào kho CVS

en: Commit Page
vi: Gài trang vào

en: Commit Page changes to CVS
vi: Ghi lưu các thay đổi trong trang vào kho CVS

en: Add Page
vi: Thêm trang

en: Add Page to CVS
vi: Thêm trang vào kho CVS

en: Add File
vi: Thêm tập tin

en: Add File to CVS
vi: Thêm tập tin vào kho CVS

en: Commit File
vi: Gài tập tin vào

en: Commit File to CVS
vi: Ghi lưu tập tin vào kho CVS

en: Update File
vi: Cập nhật tập tin

en: Update File from CVS
vi: Cập nhật tập tin từ kho CVS

en: Login
vi: Đăng nhập

en: Login to a CVS server
vi: Đăng nhập vào một máy phục vụ CVS

en: Fix Links...
vi: Sửa liên kết...

en: Update all links to a source to point to a new location
vi: Cập nhật mọi liên kết vào một nguồn, để chỉ nó tới địa điểm mới.

en: Update from Template
vi: Cập nhật từ biểu mẫu

en: Updates the page from the template it is using
vi: Cập nhật trang đó từ biểu mẫu đang dùng

en: Edit Helpers
vi: Sửa đổi bộ bổ trợ

en: Edit helpers
vi: Sửa đổi các bộ bổ trợ

en: _Previous Document
vi: Tài liệu t_rước

en: Switch to the previous open document
vi: Chuyển đổi về tài liệu đã mở trước đó.

en: _Next Document
vi: Tài liệu _kế

en: Switch to the next open document
vi: Chuyển đổi tới tài liệu đã mở kế tiếp.

en: Contents
vi: Nội dung

en: Help On this application
vi: Trợ giúp về ứng dụng này

en: _About Screem
vi: _Giới thiệu Screem

en: Display credits for the creators of Screem
vi: Hiển thị công trạng của những người tạo trình Screem

en: Tip Of The Day
vi: Mẹo của hôm nay

en: Show the Tip Of The Day
vi: Hiển thị Mẹo của hôm nay

en: Debug
vi: Gỡ lỗi

en: _Site Settings
vi: Thiết lập _nơi Mạng

en: Edit Settings for the current Site
vi: Sửa đổi thiết lập của nơi Mạng hiện có

en: Site Statistics
vi: Thống kê nơi Mạng

en: Show Statistics for the current Site
vi: Hiện thống kê cho nơi Mạng hiện thời

en: New
vi: Mới

en: Open
vi: Mở

en: Recent Pages / Sites
vi: Trang/Nơi Mạng gần đầy

en: Change type of document
vi: Đổi kiểu tài liệu

note: add our main dock area
en: Main
vi: Chính

en:   OVR
vi:   ĐÈ

en:   INS
vi:   CHÈN

en: Error: invalid drop type for window occured
vi: Lỗi : kiểu điều thả không hợp lệ cho cửa sổ

en: No match found for: %s
vi: Không tìm thấy %s

en: Open site:
vi: Mở nơi Mạng:

en: Open:
vi: Mở :

en: Arabic
vi: Ả Rập

en: Armenian
vi: Ác-mê-ni

en: Baltic
vi: Ban-tích

en: Celtic
vi: Xen-tơ

en: Central European
vi: Trung Âu

en: Chinese Simplified
vi: Tiếng Hoa phổ thông

en: Chinese Traditional
vi: Tiếng Hoa truyền thống

en: Croation
vi: Cợ-rô-a-ti-a

en: Cyrillic
vi: Ki-rin

en: Cyrillic/Russian
vi: Ki-rin/Nga

en: Cyrillic/Ukrainian
vi: Ki-rin/U-cợr-ainh

en: English
vi: Tiếng Anh

en: Georgian
vi: Gi-oa-gi-a

en: Greek
vi: Hy-lạp

en: Gujarati
vi: Gu-gia-ra-ti

en: Gurmukhi
vi: Gổ-mu-khi

en: Hebrew
vi: Do-thái

en: Hindi
vi: Hin-đi

en: Icelandic
vi: Băng đảo

en: Japanese
vi: Nhật-bản

en: Korean
vi: Hàn Quốc

en: Nordic
vi: Bắc Âu

en: Persian
vi: Pha-xi

en: Romanian
vi: Lỗ-má-ni

en: South European
vi: Nam Âu

en: Thai
vi: Thái

en: Turkish
vi: Thổ-nhĩ-kỳ

en: Vietnamese
vi: Việt Nam

en: Visual Hebrew
vi: Do-thái trực quan

en: Western
vi: Phương Tây

en: Master
vi: Chính

en: GdlDockMaster object which the dockbar widget is attached to
vi: Đối tượng GdlDockMaster mà ô điều khiển thanh neo được gắn kèm với nó.

en: Floating
vi: Nổi

en: Whether the dock is floating in its own window
vi: Neo có nổi trong cửa sổ của riêng nó hay không.

en: Default title
vi: Tiêu đề mặc định

en: Default title for the newly created floating docks
vi: Tiêu đề mặc định cho các neo nổi mới tạo.

en: Width
vi: Rộng

en: Width for the dock when it's of floating type
vi: Bề rộng của neo khi nó là kiểu nổi.

en: Height
vi: Cao

en: Height for the dock when it's of floating type
vi: Bề cao của neo khi nó là kiểu nổi.

en: Float X
vi: Tọa độ X

en: X coordinate for a floating dock
vi: Tọa độ X cho neo nổi.

en: Float Y
vi: Tọa độ Y

en: Y coordinate for a floating dock
vi: Tọa độ Y cho sự neo nổi.

en: Dock #%d
vi: Neo #%d

en: Orientation
vi: Hướng

en: Orientation of the docking item
vi: Hướng của mục neo

en: Resizable
vi: Có thể đổi cỡ

en: If set, the dock item can be resized when docked in a paned
vi: Nếu lập thì mục neo có thể được lập lại kích thước khi nằm trên bảng điều khiển.

en: Item behavior
vi: Ứng xử của mục

en: General behavior for the dock item (i.e. whether it can float, if it's locked, etc.)
vi: Ứng xử chung của mục neo (v.d. nó có thể nổi hay không, nó được khoá hay không ...)

en: Locked
vi: Bị khoá

en: If set, the dock item cannot be dragged around and it doesn't show a grip
vi: Nếu lập thì mục neo không thể được kéo xung quanh và sẽ không hiện móc.

en: Preferred width
vi: Độ rộng ưa thích

en: Preferred width for the dock item
vi: Độ rộng ưa thích của mục neo

en: Preferred height
vi: Độ cao ưa thích

en: Preferred height for the dock item
vi: Độ cao ưa thích của mục neo

en: You can't add a dock object (%p of type %s) inside a %s. Use a GdlDock or some other compound dock object.
vi: Không thể thêm đối tượng neo (%p của kiểu %s) trong một %s. Hãy dùng GdlDock hay một đối tượng neo phức hợp khác.

en: Attempting to add a widget with type %s to a %s, but it can only contain one widget at a time; it already contains a widget of type %s
vi: Đang cố thêm một ô điều khiển với kiểu %s vào %s, nhưng chỉ có thể chứa một ô điều khiển vào một thời điểm, nó đã chứa một ô điều kiển với kiểu %s.

en: Unsupported docking strategy %s in dock object of type %s
vi: Không hỗ trợ chiến lược neo %s trong đối tượng neo của kiểu %s.

note: UnLock menuitem
en: UnLock
vi: Mở khoá

note: Hide menuitem.
en: Hide
vi: Ẩn

note: Lock menuitem
en: Lock
vi: Khoá

en: Attempt to bind an unbound item %p
vi: Cố gắng tổ hợp một mục tự do %p.

en: Iconify
vi: Hiện là biểu tượng

en: Iconify this dock
vi: Hiện neo này là biểu tượng

en: Close this dock
vi: Đóng neo này

en: Controlling dock item
vi: Mục neo điều khiển

en: Dockitem which 'owns' this grip
vi: Mục neo « sở hữu » móc này.

en: GdlDockMaster object which the layout object is attached to
vi: Đối tượng GdlDockMaster mà đối tượng bố trí được gắn kèm với nó.

en: Dirty
vi: Bẩn

en: True if the layouts have changed and need to be saved to a file
vi: Đúng nếu các bố trí đã thay đổi và cần thiết được lưu vào tập tin.

note: FIXME: pop up an error dialog
en: Could not load layout user interface file '%s'
vi: Không thể tải tập tin giao diện người dùng của bố trí « %s ».

en: Visible
vi: Hiện rõ

en: Dock items
vi: Mục neo

en: Saved layouts
vi: Bố trí đã lưu

en: While loading layout: don't know how to create a dock object whose nick is '%s'
vi: Trong khi tải bố trí: không biết cách tạo đối tượng neo có tên hiệu « %s ».

en: Layout managment
vi: Quản lý bố trí

en: Default title for newly created floating docks
vi: Tựa mặc định cho các neo nổi mới tạo

en: If is set to 1, all the dock items bound to the master are locked; if it's 0, all are unlocked; -1 indicates inconsistency among the items
vi: Lập			Kết quả
    ━━━━━━━━━━━━━━━━━━━━━━━━━━━━━━━━━
       1			toàn bộ các mục neo tổ hợp với chủ chính được khoá
       0			toàn bộ được mở khoá
     -1 			biểu thị sự mâu thuẫn giữa các mục

en: master %p: unable to add object %p[%s] to the hash.  There already is an item with that name (%p).
vi: Chủ chính %p: không thể thêm đối tượng %p[%s] vào băm. Đã có một mục với tên đó (%p).

en: The new dock controller %p is automatic.  Only manual dock objects should be named controller.
vi: Bộ điều khiển neo mới %p là tự động. Chỉ các đối tượng neo thủ công nên là bộ điều khiển có tên.

en: Page
vi: Trang

en: The index of the current page
vi: Chỉ mục của trang hiện thời

en: Unique name for identifying the dock object
vi: Tên duy nhất để nhận diện đối tượng neo

en: Long name
vi: Tên dài

en: Human readable name for the dock object
vi: Tên người có thể đọc được cho đối tượng neo.

en: Stock Icon
vi: Biểu tượng chuẩn

en: Stock icon for the dock object
vi: Biểu tượng chuẩn cho đối tượng neo.

en: Dock master
vi: Chủ chính neo

en: Dock master this dock object is bound to
vi: Chủ chính neo đối tượng neo này được tổ hợp với nó.

en: Call to gdl_dock_object_dock in a dock object %p (object type is %s) which hasn't implemented this method
vi: Gọi tới « gdl_dock_object_dock » trong đối tượng neo %p (kiểu đối tượng là %s) mà chưa thực thi phương pháp này.

en: Dock operation requested in a non-bound object %p. The application might crash
vi: Thao tác neo được yêu cầu trong một đối tượng không tổ hợp %p. Ứng dụng có thể đổ vỡ.

en: Cannot dock %p to %p because they belong to different masters
vi: Không thể neo %p vào %p vì chúng là của các chủ chính khác nhau.

en: Attempt to bind to %p an already bound dock object %p (current master: %p)
vi: Cố tổ hợp %p với một đối tượng neo đã tổ hợp %p (chủ chính hiện thời là %p).

en: Position
vi: Vị trí

en: Position of the divider in pixels
vi: Vị trí bộ chia theo điểm ảnh.

en: Sticky
vi: Dính

en: Whether the placeholder will stick to its host or move up the hierarchy when the host is redocked
vi: Bộ giữ nơi sẽ bám dính tới chủ của nó hay chuyển tiếp thứ bậc khi chủ neo lại.

en: Host
vi: Máy

en: The dock object this placeholder is attached to
vi: Đối tượng neo mà bộ giữ nơi này được gắn kèm với nó.

en: Next placement
vi: Sự định vị kế

en: The position an item will be docked to our host if a request is made to dock to us
vi: Vị trí một mục sẽ được cụ neo tới chủ của chúng ta nếu một yêu cầu được thực hiện để neo vào chúng ta.

en: Attempt to dock a dock object to an unbound placeholder
vi: Cố neo một đối tượng neo vào vào một bộ giữ nơi không tổ hợp.

en: Got a detach signal from an object (%p) who is not our host %p
vi: Đã nhận tín hiệu tách ra từ một đối tượng (%p) không phải là của chủ chúng ta %p.

en: Something weird happened while getting the child placement for %p from parent %p
vi: Gặp lỗi lạ khi nhận sự định vị con cho %p từ mẹ %p.

en: Dockitem which 'owns' this tablabel
vi: Mục neo có « sở hữu » nhãn thanh này.
